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Mwongozo wa Hatua za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu :

1.0 UTANGULIZI

Mwongozo huu ni maelekezo mahsusi kwa
Mamlaka ya Nidhamu na Rufaa kwa Walimu
ambayo ni [Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)
ngazi ya Wilaya na Makao Makuu] kuhusu hatua
wanazopaswa kuzingatia wakati wa kutekeleza
majukumu yao yaliyoainishwa chini ya Sheria
ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya
mwaka 2015 na Kanuni zake za mwaka, 2016.

Kwa mujibu wa Sheria ya Tume na Kanuni hizo,
Tume ni Mamlaka ya Nidhamu na Rufaa kwa
Walimu wa Shule ya Msingi na Sekondari za
Umma, Tanzania Bara [Kifungu cha 4 na 5(c)].
Hivyo, kwa mujibu wa Kanuni ya 12(5) ya Kanuni
za Tume za mwaka 2016, Mamlaka za Nidhamu
kwa Walimu zimeamriwa kusimamia uzingatiaji
wa Taratibu za kinidhamu zilizoainishwa na
Sheria ya Tume na Kanuni zake, na au Taratibu
au Miongozo itakayoandaliwa na Tume.

Aidha, Mamlaka hizo pia zinapaswa kuzingatia
Taratibu za Uendeshaji wa Walimu za mwaka
2016, Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka
2003, Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma
za mwaka 2009, pamoja na Nyaraka mbalimbali
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za Kiutumishi ambazo ni nyezo muhimu katika
kusimamia Utumishi wa Walimu.

2.0 WATEKELEZAJI WA MWONGOZO HUU

Wafuatao ni watekelezaji wakuu wa Mwongozo
huu.

(i) Watumishi wa Tume (TSC) ngazi ya Makao

Makuu,

(ii) Makatibu Wasaidizi wa Tume ngazi ya
Wilaya,

(iii) Wajumbe wa Kamati za Nidhamu za Tume
ngazi ya Wilaya,

(iv) Wakuu wa Shule za Sekondari, na
(v) Walimu Wakuu wa Shule za Msingi

Aidha, waajiri (Wakurugenzi wa Halmashauri za
Wilaya, Manispaa, Miji na Majiji pamoja na
Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari za
Umma, wanashauriwa kupitia mwongozo huu ili
wajue Taratibu za kinidhamu na Rufaa
zinazopaswa kuzingatiwa kwenye utumishi wa
Walimu.
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3.0 MAMLAKA ZA NIDHAMU KATIKA UTUMISHI
WA WALIMU

Zifuatazo ni Mamlaka za Nidhamu kwa Walimu
kwa mujibu wa Kanuni ya 46(1) na 12(2)(3) ya

Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za
mwaka 2016.

(i) Kamati ya Wilaya (Ajira, Upandishwaji vyeo
na Nidhamu)

(ii) Wakuu wa Shule na Walimu Wakuu.

Angalizo; Kwa mujibu wa Kanuni ya 12(1) Tume
(Makao makuu) inayo Mamlaka ya kusimamia
mashauri ya Nidhamu dhidi ya Walimu wa Shule

za Msingi na Sekondari walioajiriwa kwenye
Utumishi wa Umma.

4.0 MAMLAKA ZA RUFAA KATIKA UTUMISHI
WA WALIMU

Zifuatazo ni Mamlaka za Rufaa kwa Walimu kwa

mujibu wa Kifungu cha 13 cha Sheria ya Tume ya
Utumishi wa Walimu Na. 25 ya mwaka 2015.

() Kamati ya Wilaya
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Kwa Walimu wanaopinga uamuzi wa
kinidhamu uliofanywa na Wakuu wa Shule

[Kifungu 13(1)]

(i) Tume ya Utumishi wa Walimu (Makao
Makuu)
Kwa Walimu wanaopinga uamuzi wa
Kamati ya Wilaya|Kifungu 13(2)]

(iii) Rais, wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania
Kwa Walimu wanaopinga uamuzi wa Tume
ya Utumishi wa Walimu -Makao Makuu.
[Kifungu cha 13(3)]

5.0 MWENENDO WA MAKOSA YA NIDHAMU NA
ADHABU ZAKE.
Zifuatazo ni aina mbili za mwenendo wa
kufuata/kuzingatia wakati wa kuchukua hatua
za Nidhamu kwa Walimu
[Kanuni ya 13(1)(2)(4)).

(i) Mwenendo wa Makosa Mazito (Formal
proceedings)

Mwenendo huu unatumika pale ambapo
Mamlaka ya Nidhamu inaona kosa
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alilotuhumiwa Mwalimu kutenda, lina
uzito unaowezesha apewe moja kati ya
adhabu zifuatazo; [Kanuni ya 1 3(2) na 15]
eKufukuzwa kazi
eKushushwa cheo /daraja
*Kupunguzwa mshahara
eKusimamishiwa nyongeza ya
mshahara

(i) Mwenendo wa Makosa Mepesi [Summary
Pproceedings]
Mwenendo huu unatumika pale ambapo
Mamlaka ya Nidhamu inaona kosa
alilotuhumiwa Mwalimu kutenda na baada
ya kutiwa hatiani, halina uzito
unaowezesha apewe moja kati ya adhabu
zifuatazo; Kanuni ya 13(4) na 20j
eKufukuzwa kazi
*Kushushwa cheo/ daraja
*Kupunguzwa mshahara
eKusimamishiwa nyongeza ya
mshahara

Angalizo: Katika mwenendo wa makosa mepesi,
Mwalimu aliyetiwa hatiani atapewa moja kati ya
adhabu zifuatazo:-

[Kanuni ya 1 2(3)]



| Mwongozo wa Hatwa za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu

(i) Kufidia hasara au sehemu ya hasara
iliyosababishwa na makosa au uzembe.

(ii) Kushikilia nyongeza za mshahara
(iii) Karipio

(iv) Onyo

6.0 MAKOSA YA NIDHAMU

6.1 Orodha ya makosa ya Nidhamu

yanayochukuliwa hatua kwa mwenendo
wa makosa mazito
[Kanuni ya 11(1)]

(a) Kutenda au kuacha kutenda jambo
kinyume na dhamiri au Tabia njema ya

Utumishi wa Umma ikiwemo wizi,
ubadhirifu, n.k.;

(b) Kutenda au kuacha kutenda jambo
linalosababisha Utumishi wa Walimu
usiheshimike;

(c) Ukaidi/dharau (insubornation);

(d) Kutokuwa kazini zaidi ya siku tano bila
ruhusa au sababu za msingi;
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(6) Matumizi mabaya ya Mamlaka au
rasilimali iliyotolewa kwa ajili ya
Utumishi wa Walimu;

(f) Kujihusisha na shughuli zozote (nje ya
kazi za ofisi) zenye faida kwa kutumia

cheo cha mhusika kwenye utumishi wa
Walimu;

(8) Kukataa uhamisho;

(h) Kushindwa kutekeleza majukumu
aliyopewa;

() Kuvujisha taarifa za siri kinyume na Sheria
ya Usalama wa Taifa;

() Kutenda au kuacha kutenda jambo
kinyume na maslahi ya Umma;

(k) Kushindwa kutekeleza majukumu ipasavyo
kwa sababu za matumizi ya pombe au
dawa za kulevya;

() Uzembe wuliosababisha hasara kwa
Mwajiri;

(m) Uzembe mkubwa wa kutotekeleza
majukumu;
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(n) Kukiuka:-

(i) Maadili ya utendaji kazi katika
utumishi wa Walimu yaliyoainishwa
na Kanuni za Tume ya Utumishi
wa Walimu; na

(ii) Maadili ya Taaluma na utendaji
kazi au Maadili ya Uongozi wa
Umma yaliyoainishwa =~ kwenye
Sheria ya Utumishi wa Umma.

6.2 Orodha ya makosa ya Nidhamu
yanayochukuliwa hatua kupitia mwenendo
wa makosa mepesi

[Kanuni ya 11(2)]

(a) Kuchelewa kazini bila ruhusa au
sababu za msingi;

(b) Kutokuwepo mahali pa kazi nyakati za
kazi bila ruhusa;

(c) Kutokuwepo kazini bila ruhusa;
(d) Kushindwa kukamilisha kazi;

() Uzembe wa kutotekeleza majukumu
yasiyoathiri usalama wa mtu au mali; na
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(f) Kushindwa kuzingatia maelekezo
yasiyosababisha ukaidi/dharau
(insubornation)

7.0UWEZO WA MAMLAKA ZA NIDHAMU KUTOA

ADHABU

(i) Wakuu wa Shule na Walimu Wakuu
Wameruhusiwa kutoa adhabu zifuatazo tu:
[Kanuni ya 12(3)]

* Kufidia hasara au sehemu ya hasara

iliyosababishwa na makosa au
uzembe;

e Kushikilia nyongeza ya mshahara

e Karipio

¢ Onyo

(ii) Kamati ya Wilaya

Imeruhusiwa kutoa adhabu zifuatazo x
(Kanuni ya 12(2)(4)
e Kufukuzwa kazi

¢ Kushushwa cheo
¢ Kushushwa mshahara

e Kusimamisha nyongeza ya mshahara



 Mwongozo wa Hatua za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu

Angalizo: Kamati ya wilaya pia imeruhusiwa
kutoa adhabu zinazotolewa na Wakuu wa
Shule na Walimu Wakuu kama
zilivyoainishwa kwenye Kipengele cha 7.0(i)
hapo juu.

[Kanuni 12(4) na 27]

8.0 HATUA ZA UTEKELEZAJI WA MASHAURI YA
NIDHAMU

8.1 Kupokea tuhuma dhidi ya Mwalimu

(i) Kwa kuzingatia Kanuni ya 12(1) na 47 (a) ya

Kanuni za Utumishi wa Walimu, Kamati ya
Wilaya inayo Mamlaka ya kinidhamu kwa
Walimu walioko kwenye Wilaya husika.
Aidha, kwa kuwa Waajiri (Wakurugenzi wa
Halmashauri , Manispaa, Miji na Majiji ni
wasimamizi wa uzingatiaji wa Sheria, Kanuni
na Taratibu za Utumishi wa Walimu na
Umma kwa watumishi hao, wanalo jukumu
la kuwasilisha taarifa (tuhuma) za ukiukwaji
wa Miongozo hiyo kwa Mamlaka ya Nidhamu
(Tume ngazi ya Wilaya) ili hatua za Nidhamu
zichukue mkondo wake.

10
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(ii)Kwa msingi huo, Katibu Msaidizi wa Tume

ngazi ya Wilaya ambaye ni msimamizi wa
Utumishi wa Walimu katika wilaya husika,
anapaswa kuanzisha mchakato wa
kinidhamu baada ya kupokea kutoka kwa
Mwajiri barua yenye tuhuma za ukiukwaji wa
Sheria, Kanuni na Taratibu za Utumishi wa
Walimu, pamoja na ushahidi wake.

(iii) i Waajiri waweze kuwasilisha tuhuma zilizo

sahihi, Wakuu wa Shule na Walimu Wakuu
wanalo jukumu la kushirikiana na Waajiri
kwa kuwapa maelezo na vielelezo mbalimbali
vya kuthibitisha tuhuma za makosa mazito
yaliyoainishwa kwenye Kipengele cha 6.1
cha Mwongozo huu.

(iv) Wakuu wa Shule na Walimu Wakuu

wanaaswa  kutowasilisha tuhuma za
ukiukwaji wa Sheria, Kanuni na Taratibu
moja kwa moja kwenda kwa Mamlaka ya
Nidhamu bila kupitisha kwa Mwajiri  ili
ajiridhishe (na siyo kuwasilisha tuhuma kwa
Afisa Elimu pekee).

11
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2070 wa Hatua za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu

(v) Vivyo hivyo, Mamlaka ya Nidhamu haipaswi
kuanzisha mchakato wa Nidhamu dhidi ya
Mwalimu kutokana na tuhuma zilizotolewa
na Wakuu wa Shule na Walimu Wakuu
pasipo kupitishwa na Mwajiri.

(vi) Mwajiri na Mamlaka za Nidhamu wazingatie
mambo yafuatayo wakati wa kuwasilisha au
kupokea tuhuma za Nidhamu:-

Barua ya kuwasilisha tuhuma itaje majina
ya mtuhumiwa yanayotumika kwenye
ajira yake.

Kuwe na taarifa ya aina ya kosa alilotenda
mtuhumiwa, muda, mahali, na mazingira
ya kosa lilivyofanyika.

Barua ya kuripoti tuhuma iambatane na
vielelezo muhimu vya ushahidi wa
tuhuma kama vile; daftari la mahudhurio
(lenye mhuri wa mkuu wa Shule au
Mwalimu Mkuu), hati za matibabu, barua
za ruhusa n.k.

Barua ya Mwajiri ya kuripoti tuhuma kwa
Mamlaka ya Nidhamu iambatane na

12



ANGALIZO:

Mwongozo wa Hatua za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu

taarifa ya Mkuu wa Shule au Mwalimu
Mkuu juu ya tuhuma za mwalimu

kutenda kosa la kinidhamu katika Shule
husika.

Barua ya kuripoti tuhuma iwe imesainiwa

na Mwajiri. Tofauti na Mwajiri, mtumishi
yeyote aliyesaini barua hiyo kama Afisa
Utumishi au Afisa Elimu (pasipo idhini ya
Mwajiri) haitatafsiriwa kuwa tuhuma
zimetoka kwa Mwajiri.

Jedwali la Kwanza (linalofuata)
lisomwe kwa “Columns”(anza juu-
chini); Jedwali la Pili na la Tatu
yasomwe kwa “Rows” (anza
kushoto - kulia)

13



Mwangozo wa Hatua za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu
JEDWALI LA 1:

MAJUKUMU NA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI
WA HATUA ZA NIDHAMU

JUKUMU HATUA ZA REJEA YA MTEKE MAMBO YA
KUTEKELEZA SHERIA LEZAJI KUZINGATIA
KUFANYA | = Kupitia = Kanuni ya Mamlaka | = Kubaini usahihi
UCHUNGU (kusoma) 15(2) ya wa tuhuma
Z1 majalada (Kanuni za Nidhamu zilizotolewa dhidi
WA AWALI na taarifa Tume ya ya mtumishi.
mbalimbali utumishi wa
zinazohusu Walimu, = Kubaini kama
tuhuma. 2016) kuna ulazima na
ushahidi wa
= Kuhoji =Kipengele kuchukua hatua
watu cha 10.0 za Nidhamu kwa
(kupata na 11.0 kutoa adhabu.
maelezo) (Taratibu za
kuhusu Uendeshaji = Iwapo tuhuma
mtuhumiw Bora wa zitakuwa na
a masuala ya ushahidi wa
Nidhamu, kutosha,
= Kukusanya ,2007) Mamlaka ya
vielelezo Nidhamu
: = Kanuni ya itaanzisha shauri
= Kuandaa 37 (Kanuni la Nidhamu kwa
taarifa ya za utumishi kuzingatia uzito
uchunguzi wa umma, wa kosa.
wa awali 2003)
dhidi ya = Mtuhumiwa
tuhuma anaweza
husika kupumzishwa
kazi (Relieve of
duties
administratively
) bila kuathiri
= mishahara/
maslahi yake,
wakati wa
kufanya
uchunguzi.

14



Mwongozo wa Hatua 7a Nidhamu na Rufaa kwa Walimy

JUKUMU HATUA ZA REJEA YA MTEKE MAMEO YA
KUTEKELEZA SHERIA LEZAJI KUZINGATIA
KUANZISHA | kuchagua Kanuni ya Mamlaka p Hati ya Mashtaka
SHAURI LA| mwenendo 15 na 20 yva na Notisi
NIDHAMU wa makosa. (Kanuni za Nidhamu viandaliwe kwa
Ikiwa ni wa Tume ya (ngazi ya kuzingatia
makosa Utumishi wa Shule na matakwa ya
mazito Walimu- Wilaya) Jedwali la Pili,
(formal 2016) Sehemu A na B ya
proceedings) Kanuni za Tume
au Makosa ya Utumishi wa
mepesi Walimu- 2016 .
(Summary " Makosa
proceedings) anayotuhumiwa
mtuhumiwa kutenda Mwalimu
apewe Hati yawe wazi na
ya Mashtaka yaendane na
na Notisi makosa
yenye yaliyotajwa kwenye
maelezo ya Sheria/ Kanuni.
kumtaka
atoe utetezi = Hati ya mashtaka
wake (na isainiwe na
siyo barua),

Mamlaka ya
Nidhamu yenyewe
au aliyekasimiwa
Mamlaka hayo.

" Anuani au njia
sahihi na yenye
uhakika itumike
kufikisha Hati ya
Mashtaka kwa
mtuhumiwa na
kuwe na ushahidi
wa Hati kutumwa
kwa mlengwa.

* Kuwe na maelezo ya
kuridhisha endapo
mtuhumiwa
hakupokea Hati
ya mashtaka,

* Mamlaka ya

15
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Nidhamu
(inapobidi)
inaweza kuomba
ushauri kutoka
Ofisi ya
Mwanasheria
Mkuu wa Serikali
jinsi ya kuandaa
Hati ya Mashtaka

* Endapo
itaibainika kuwa
Hati ya Mashtaka
(va makosa
mazito) aliyopewa
mtuhumiwa
imekosewa
Mamlaka ya
Nidhamu
haitabatilisha
shauri bali
inaruhusiwa
kubadilisha kwa
kutoa Hati mpya
kwa muda
usiozidi siku
thelathini (30)
tangu tarehe
ilipotolewa Hati
ya awali
(iliyokosewa) kwa
mtuhumiwa.

® Hati ya mashtaka
iliyorekebisha
Hati ya awali
ioneshe kufutwa
kwa Hati ya
awali.

Kwa mwenendo wa
makosa mazito
(Formal
proceedings)

= Endapo shauri
litakaloanzishwa

16




Mwongozo wa Hatua

2a Nidhamu na Rufaa kwa Walimu

litahusu kosa la
Utoro kazini zaidi
ya siku 5, badala
ya kukimbilia
matumizi ya
Kanuni ya 28(1)
yenye adhabu
moja , Mamlaka
ya Nidhamu
izingatie Kanuni
ya 11(1)(d)
inayohusu kosa
la utoro wenye

adhabu tofauti/
mbadala.
Kuandika * Kanuniya | Mamlaka ® Mamlaka ya
barua ya 14 ya Nidhamu,
Kusimamisha | (Kanuni za Nidhamu inaweza
kazi Tume ya ngazi ya kumsimamisha
Utumishi wa Wilaya kazi mtuhumiwa
Walimu- ikiridhika kuwa
2016) mtuhumiwa ana
tuhuma za kujibu
na kwa maslahi
ya umma
asiendelee
kufanya kazi,

* Hatua ya
kusimamishwa
kazi siyo ya
lazima bali ni

* Kanuni ya hiyari au utashi
38 (Kanuni wa Mamlaka ya
za utumishi Nidhamu ikiona
wa umma, inafaa na kwa
2003) maslahi ya

umma.

= Mtuhumiwa
aelezwe (kwa
barua) sababu za
kusimamishwa
kazi

* Kusimamishwa

17



- Mwo

gozo wa Hatua

za Nidhamu na Rafaa kwa Walimu

kazi kunafanywa
baada ya
mtuhumiwa
kupewa Hati ya
Mashtaka na siyo
vinginevyo.

Mwalimu
aliyesimamishwa
kazi ni lazima
alipwe siyo chini
ya nusu ya
mshahara wake.
Mishahara
iliyoshikiliwa na
Mwajiri
irejeshwe /ilipwe
kwa mtuhumiwa
(Mwalimu) iwapo
hatapatikana na
hatia ya kosa
alilotuhumiwa.

Iwapo mwalimu
aliyeshtakiwa
amepewa adhabu
yoyote tofauti na

adhabu ya
kufukuzwa kazi,
atapaswa
kurejeshewa
nusu ya nusuya
mshahara
ulioshikiliwa .
KUUNDA = Kuandika Kanuni ya Mamlaka Kamati ya
KAMATI YA barua ya 16, 17 na ya Nidhamu Uchunguzi
UCHUNGUZI kumteua 18 (10) ya Wilaya iundwe kwa
Mwenyekiti | (Kanuni za mwenendo wa
na Tume ya makosa mazito
Wajumbe Utumishi wa au Mepesi .
wa Kamati Walimu- Kamati iundwe
ya 2016) baada ya
Uchunguzi. mtuhumiwa
kupewa Hati ya
Mashtaka na
= Kutoa iwapo :-
hadidu

18
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rejea kwa (i) Mtuhumiwa
Kamati ya ameshindwa
Uchunguzi. kuwasilisha
utetezi wake
kwa muda
* Kukabidhi aliopewa;
vielelezo
vya (ii) Katika utetezi
ushahidi mtuhumiwa
kwa amekanusha
Kamati ya tuhuma; au
Uchunguzi.
(iii) Utetezi
hauridhishi
= Kuteua
wataalam = Kamati ya
wa Uchunguzi
kusaidia isiundwe kama
Kamati ya mtuhumiwa
Uchunguzi amekiri kutenda
endapo kosa
kuna hoja alilotuhumiwa.
ya
kiufundi. =  Kamati

iliyoteuliwa
ianze kufanya
kazi ndaniya
siku 60 tangu
kutolewa kwa
Hati ya
mashtaka.

® Wajumbe wa
Kamati wawe
waadilifu, huru
(wasiocegemea
upande wowote),
na wenye kaliba
/uwezo wa
kumhoji Mwajiri
na Mamlaka ya
Nidhamu
pamoja na
mashahidi wao.

19
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= Muundo wa
Kamati uzingatie:-

(i) Idadi ya
wajumbe isiyozidi
wa 4 na
wasiopungua wa
2

(ii) Wajumbe wawe
na cheo chanye
ngazi ya
Uandamizi au
zaidi, au
cheo/ngazi ya juu
kuliko aliyonayo
Mwalimu
mtuhumiwa.

(iid) Kuwe na
wajumbe wa jinsi
zote (kike na
kiume)

= [kiwezekana
Mwenyekiti wa
Kamati atoke
Taasisi nyingine.

= Barua za uteuzi
wa Kamati ya
Uchunguzi zieleze
sababu ya uteuzi
huo.

= Hadidu Rejea
zieleweke na
zilenge tuhuma
husika.

= Vielelezo
vinavyokabidhiwa
kwa Kamati
vihusiane na
tuhuma.

» Kamati ikihitaji
mtaalam iombe
kwa Mamlaka ya
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Mwongozo wa Hatua

za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu

Nidhamu ambayo
itawajibika
kuwapata
watalamu
(Walimu)
wasiozidi wawili.

KUFANYA
UCHUNGUZI

Kamati ya
Uchunguzi
itume
barua ya
kumjulisha
mtuhumiw
a kuhusu
siku,
tarehe,
muda na
mabhali
ambapo
Uchunguzi
utafanyika,
haki ya
kuhoji ,
kuwakilish

wa, na
kuwasilish
ushahidi

na

mashahidi.

Mwenyekiti
kujitambuli
sha na
kuwatamb
ulisha
wajumbe
wa Kamati
na
mashaidi
wa Mwajiri
kwa kutaja
majina na
vyeo vyao.

Mwenyekiti
kuelezea
malengo ya

Kanuni ya
18

(Kanuni za
Tume ya
Utumishi wa
Walimu-
2016)

= Kipengele

cha 16.0

na 17.0
(Taratibu za
Uendeshaji
Bora wa
masuala ya
Nidhamu,
2007)

Kamati ya
Uchunguzi

= Mamlaka ya
Nidhamu na
Mwajiri wasiwe
sehemu ya
wajumbe wa
Kamati ya
Uchunguzi

® Kamati ya
Uchunguzi
izingatie muda
iliyopewa na
Mamlaka ya
Nidhamu na
muda uliowekwa
kisheria.

= Uchunguzi
ufanyike kwenye
mazingira ya
faragha

(in camera).

= Mtuhumiwa
anayo haki ya
kuhudhuria au
kuwakilishwa na
mtumishi
mwenzake, wakili,
au chama cha
wafanyakazi
wakati wa
Uchunguzi.

= Mtuhumiwa
anayo haki ya
kuona, kuhoji na
kupewa nakala za
nyaraka za -
ushahidi dhidi
yake.
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kikao, = Katika mazingira
majukumu, ambayo Mwajiri
mipaka ya siyo Mamlaka ya
Kamati , Nidhamu Mwajiri
haki za huyo ana haki ya
mtuhumiw kuhudhuria
ana jinsi Uchunguzi au
Uchunguzi kuwakilishwa na
utakavyo- kutoa maelezo
fanyika.
Kurekodi ® Tkiwa wakati wa
mwenendo Uchunguzi kuna
wa ushahidi wa
Uchunguzi tuhuma mpya
(mahojiano) Mamlaka ya
Nidhamu
ijulishwe ili itoe
Kutembelea| Hati ya Mashtaka
maeneo kwa tuhuma
yanahusika mpya.
na
tuhuma * Mtuhumiwa
(ikilazimu) akipewa Hati
mpya, atatoa
Kuandaa utetezi wake na
taarifa ya Kamati ya
Uchunguz Uchunguzi ipewe
i maelekezo ya
kuendelea na
Kukabidhi Uchunguzi wa
mwenend tuhuma mpya.
ona
taarifa ya ® Ikiwa shahidi
Uchunguz muhimu hayupo
ikwa siku ya
Mamlaka Uchunguzi na
ya ameahidi kuwepo
Nidhamu

ndani ya muda
fulani, Uchunguzi
uahirishwe hadi
shahidi huyo
atakapohudhuria.

= Ikiwa Kamati
ilisahau
kuchukua
ushahidi kutoka
kwa shahidi
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muhimu ambaye
Kamati
imeshamruhusu
kusafiri nje ya
kituo cha
uchuguzi, Kamati
iwezeshwe ili nayo
imwezeshe
shahidi huyo
kuwasilisha
ushahidi au kwa
Kamati imfuate
mahali alipo.

= Taarifa ya

Uchunguzi
iandaliwe na
Kamati ya
Uchunguzi
yenyewe bila
kumshirikisha
Mwajiri au
mtuhumiwa.

= Kamati iwasilishe
taarifa ya
Uchunguzi ndani
ya muda
iliyopangiwa na
Mamlaka ya
Nidhamu.

= Uchunguzi
umalizike ndani
ya siku sitini (60)
tangu ulipoanza.

= [kiwa Uchunguzi
(katika mazingira
fulani)
umeshindwa
kumalizika kwa
muda uliowekwa,
Kamati iombe
kwa Mamlaka ya
Nidhamu
kuongezewa
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muda ambapo
itaongezewa muda
usiozidi siku
thelethini (30).

KUHITI-
MISHA
HATUA ZA
NIDHAMU

= Kupokea
mwenendo
na taarifa
ya
Uchunguzi

= Kuchambu

ana
kutathmini
Taarifa ya
Uchunguzi

Kanuni ya
19

(Kanuni za
Tume ya
Utumishi wa
Walimu-
2016)

Mamlaka ya
Nidhamu

Taarifa ya
Uchunguzi ieleze
wazi kama
tuhuma
zimethibitika au
la, na sababu
zake,

Kamati inaweza
kutoa maoni
kuhusu maelezo
au ushahidi
uliobainika
kuongeza au
kupunguza uzito
wa kosa
lililotuhumiwa
(Aggrevation and
Mitigation factors)

Taarifa ya
Uchunguzi
ioneshe ushahidi
wote uliotumika
wakati wa
Uchunguzi.

Taarifa ya
Uchunguzi isiwe
na mapendekezo
ya adhabu.

Endapo
Mamlaka ya
Nidhamu itaona
kuna upungufu
wenye ulazima
wa kurudia
Uchunguzi, itoe
maelekezo kwa
Kamati kufanya
Uchunguzi
upya.
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= Kutoa
uamuzi wa
shauri

= Kumjulisha
mtuhumiwa
uamuzi wa
shauri
(Kiambatisho
“ Aﬂ)

Tume ya
Utumishi wa
Walimu)

Kanuni ya
30

(Kanuni za
Tume ya
Utumishi wa
Walimu-
2016)

Mamlaka ya
Nidhamu

(a) Kwa

mwenendo wa
makosa
mazito
(Formal
proceedings)

¢ Mtuhumiwa na

Mwajiri
wajulishwe
uamuzi wa
shauri la
Nidhamu na
sababu za
uamuzi huo
ndani ya siku
thelathini (30)
tangu tarehe ya

Mamlaka ya
Nidhamu LJK‘&
Jeupekea-taafifa
ya-Kamatiya
Uchuagusi. LAl
Kushindwa kutoa
uamuzi ndani ya
siku 30
itatafsiriwa kuwa,
mtuhumiwa
hana hatia ya

kosa
alilotuhumiwa

Endapo
mtuhumiwa
ametiwa hatiani,
adhabu itolewe
kwa kuzingatia
kosa lililofanywa
na Sheria au
Kanuni
ilivokiukwa.

= Barua ya uamuzi

iwe na sababu
za Mamlaka ya

Nidhamu kufikia
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Uamuzi
ilioufanya.

Kupitia barua ya
uamuzi,
Mtuhumiwa
pamoja na Mwajiri
wajulishwe haki,
muda na mahali
pa kukata rufaa
iwapo
hawataridhika na
Uamuzi.

Barua za Uamuzi
wa mashauri
zipelekwe kwa
Walimu husika na
kuwe na ushahidi
wa tarehe ya
kupokea barua
hizo.

Kanuni ya
20

(Kanuni za
Tume ya
Utumishi wa
Walimu-
2016)

Mamlaka
ya Nidhamu
(ngazi ya
Shule na
Wilaya)

(b) Kwa mwenendo

wa makosa
mepesi
(Summary
Pproceedings)

e Baada ya

kupewa Hati ya
mashtaka,
Mwalimu
akishindwa
kuwasilisha /
kutoa utetezi
kwa maandishi
au kwa
mtazamo wa
Mamlaka ya
Nidhamu utetezi
uliotolewa
haukidhi,
Mamlaka ya
Nidhamu
itaweka
kumbukumbu
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kuwa
mtuhumiwa
amepatikana na
hatia na itoe
adhabu
kuzingatia
Jedwali la
kwanza la
Kanuni za Tume
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JEDWALI LA 2:

MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI WA

HATUA ZA NIDHAMU KWA MWALIMU

ALIYEKABILIWA NA KESI YA JINAI
MAHAKAMANI

KANUNI

MAELEKEZO

HATUA zA UTEKELEZAJI

Kanuni
Tume, 21(a)

Za

Mwalimu amefunguliwa/
anakabiliwa na kesi ya jinai
mahakamani kabla ya
kufunguliwa shauri la Nidhamu

Shauri la Nidhamu
halitafunguliwa hadi kesi ya jinai
itakapohitimishwa

21(b)

Shauri Ia Nidhamu li iwa na
linaendelea dhidi ya Mwalimu na
labla ya kuhifimid Mivali
anafunguliwa kesi ya Jinai.

Shauri la Nidhamu litasimama ili
kupisha kuhitimishwa kwa kesi
ya Jinai.

21(c)(d)

Kesi ya jinai imehitimishwa
mahakamani na Mwalimu
ameachiwa huru kwa sababu za
kiufundi (legal technicality)

Kuachiwa huru kwa sababu za
kiufundi hazizuii Mwalimu huyo
kuchukuliwa hatua za kinidhamuy,
Shauri la Nidhamu linaweza
kuanzishwa au kuendelezwa
dhidi ya Mwalimu huyo hadi
kupewa adhabu kana kwamba
hakuwa na kesi ya jinai
mahakamani

21(k)

Kabla ya kukabiliwa na kesi ya
jinai, Mwalimu alifunguliwa
shauri la Nidhamu, alipatikana
na hatia na alipewa adhabu.
Baadae alifungulia kesi ya jinai na
kutiwa hatiani kwa msingi wa
hoja na mazingira ya ushaidi wa
shauri la kinidhamu.

Itakuwa halali kwa Mamlaka ya
Nidamu  kubadilisha adhabu
iliyotolewa awali kwa hatia ya
kosa la kinidhamu, kwa kutoa
adhabu nyingine ya kinidhamu
inayofaa kwa kosa Ia jinai
lililofanywa au kwa kuzingatia
ushaidi uliotumika wakati wa kesi
ya jinai .
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KANUNI MAELEKEZO HATUA ZA UTEKELEZAJI
21(e), Mwalimu ametiwa hatiani kwa | ¢ Mwalimu (anaweza)
Kanuni ya kosa la jinai baada ya kesi ya jinai kusimamishwa kazi
39 kuhitimishwa (Suspended) kupisha
(Kanuni za tathmini kama pia anayo
Utumishi wa hatia chini ya Kanuni za
Umma,2003) Tume za mwaka 2016.

e Mwalimu
aliyesimamishwa kazi
baada ya mahakama
kumtia hatiani kwa kosa |
la jinai (hatalipwa
mshahara) atalipwa
posho isiyozidi theluthi
moja ya mshahara wake
kwa mwezi.

21(f)(h) (i) Mwalimu akitiwa hatiani kwa kosa | Hatua za kinidhamu
la jinai lenye uzito wa kupewa hazitaanzishwa au
adhabu ya kufukuzwa kazi, kuendelezwa dhidi ya
utakuwa ni ushahidi kuwa pia Mwalimu aliyekutwa na
anayo hatia chini ya Kanuni za hatia ya kosa la jinai
Tume za mwaka 2016 endapo mahakamani .
mazingira ya kesi na mashtaka
yaliyozingatiwa mahakamani AU
yatafanana na itakavyozingatiwa Hatua za kinidhamu
na Mamlaka ya Nidhamu. zinaweza kuanzishwa au
kuendelezwa dhidi ya
Mwalimu huyo.
21(g) (j) na Mwalimu aliye na hatia ya kosa | Mamlaka ya Nidhamu
23 | jinai asiadhibiwe bila kupewa | haitalazimika kutoa adhabu
Notisi inayoeleza: kubwa fliyoainishwa kwenye

(i) Kosa la kinidhamu ambalo pia
ni kosa la jinai alilotiwa
hatiani mahakamani

Notisi Adhabu ndogop inaweza
kutolewa/ kuzingatiwa.

Mamlaka ya Nidhamu
itumie Sampuli ya Notisi
(Kiambatisho ‘B’

22(1)(a)(b)

(ii) Adhabu inayokusudiwa
kutolewa na Mamlaka ya
Nidhamu

(iif) Muda wa Mwalimu
(mtuhumiwa) kutoa utetezi
wake

Kesi ya jinai itachukuliwa kuwa

imehitimishwa endapo:

e  Hakuna rufaa yoyote

Kama kuna shauri la
Nidhamu, litaendelea
kusimama kupisha

iliyokatwa ili kupinga kutiwa | mchakato wa rufaa
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hatiani kwa kosa la jinai au
kuachiwa huru na muda wa
rufaa umemalizika.

* Kuna rufaa iliyokatwa (ndani
ya muda wa rufaa) kupinga
kutiwa hatiani kwa kosa la
jiani .

ukamilishwe.
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JEDWALI LA 3:

MAJUKUMU NA MAELEKEZO YA UTEKELEZAJI
WA HATUA ZA RUFAA

KAZI HATUAZA | REJEA | MTEKELEZA | MAMBOYA |
UTEKELEZAJI | JI | KUZINGATIA |

= |

KUPOKE | Kupitia barua ya Maafisa Kuainisha na |
A RUFAA | rufaa na cha 13 wachambuzi kutunza I
viambatanisho | (Sheriaya '@ wa rufaa vielelezo ,
iwapo vinatosha Tume (Tume Makao |
kufanyiwa kazi Na.25, makuu na i
kama rufaa (Mfn. 2015), Wilaya) |
chunguza Muda ;
wa rufaa) Kanuni ya |
30 na Z

31(Kanuni

za Tume, '

2016) ,

3 |

{ .

i

Kusajili rufaa kwa | Sekretarieti Namba za !
“Track No.” /Katibu g Ufuatiliaji (Track |

| Msaidizi wa | Number) _

i Wilaya | zigifanane |

'e Kumjulisha ! e Barua ya i
| mrufani kuhusu | Sekretarieti | kumjulisha |
kupokelewa kwa | /Katibu i mrufani E
rufaa yake na % | Msaidizi wa | iandikwe |

| upungufu wowote | i Wilaya | mapema . i
| (kama upo) mfano | Kanuniya | | i
mrufani aliyekata | 61(4) [ e Barua ya Rufaa |
rufaa kutoonesha | (za | | iwe na tarehe |
sababu za kukata | Utumishi | | ya kupokea
rufaa/ au kukata E wa Umma | | uamuzi na
rufaa nje ya | 2a2003) | | sababu za :
muda wa siku 45 | | | kukata rufaa |

i' tangu tarehe ya . hiyo. !
| (mrufani) | { | Kiamb. “C’ |
kupokea barua ya | i | !
uamuzi wa shauri | * | o Aidha barua ya |
lake. | 5 rufaa |
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T_iliyokatwa nje
| ya muda wa
! siku 45
| loneshe sababy
| za rufag hiyo
| kukatwa nje ya
muda.
Kuomba taarifa y¥a | Kanuni ya Maafisa Muda wa siky
mwenendo wa 30(3) wachambuzi 14 uliowekwa
shauri kutoka (Kanuniza | wa rufaa | kwa Mamlaka
Mamlaka ya Tume (Tume Makao ¥a Nidhamu
Nidhamu na au ,2016) makuu nq uzingatiwe
Mwajiri ngazi ya
Wilaya) |
|
KUCHAM Kupitia sababu Maafisa Umakini ng
BUA za rufaa na taarifa wachambuzi usiri katikg
RUFAA /maelezo ya wa rufaa | uchambuzi
Mamlaka ya rufaa (Tume
Nidhamu, Mwajiri Makao makuy
au Mrufani na ngazi ya i
Wilaya)
Kufanya | Uchambuzi na |
uchambuzi wa Maafisa | vikao vifanyike
hoja na kuandaa wachambuzi mapema
maoni na '
mapendekezo ya
rufaa kwa ajili ya
_ kikao cha
| Menejimenti cha
{ maandalizi ya
Mkutano wa
Tume/ Katibu
- Msaidizi (W)
Kufanya vikao Menejimenti | Vikag vifanyike
| Vya maandalizi ya | kila baada
mkutano wa Tume | uchambuzj wa
| rufaa kadhaa
|_unapofanyika,
Kuingiza Maafisa | Masahihisho
masahihisho wachambuzi | yaliyofanywa
yaliyofanywa | kwenye kikao
kwenye kikao cha | cha maandalizi
maandalizi | yazingatiwe.
- ?
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KAZI HATUA ZA I REJEA | MTEKELEZAJI | MAMBO YA {
UTEKELEZAJI ; KUZINGATIA |
KUHITI | - Kupitia Kanuni | Mamlaka ya Muda wa |
MISHA uchambuzi ya rufaa siku 90 |
RUFAA wenye maoni 62(2)(3) uliowekwa |
na mapendekezo | (Kanuni (Makamishna kisheria |
kuhusu rufaa za wa Tume, / uzingatiwe |
Utumishi = Kamati ya i
« Kuwasikiliza wa Wilaya ) 1
Mrufani/Mamla | Umma, | :
ka ya Nidhamu | 2003 |
iliyomba kutoa i |
utetezi mbele ya i {
Tume | |
« Kutoa uamuzi
wa Rufaa

KUJULIS | Kuandika barua Kanuni Sekretarieti » Barua
HA za uamuzi wa ya 63 /Katibu zioneshe
UAMUZI | rufaa uliotolewa ya Msaidizi - | iwapo rufaa
WA na Mamlaka ya Kanuni Wilaya ilikubaliwa
RUFAA Rufaa. za | au

Utumishi | kukataliwa
wa r Barua
umma. zioneshe

e S DT

| sababu za
] ] E] .
uamuzi huo

» Barua
zioneshe
haki ya
mrufani
| kukata
| rufaa
ngazi !
inayofuata
ikiwa
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Rufaa
zipelekwe
kwa
warufani na
kuwe na
ushahidi wa
tarehe ya
warufani
kutumiwa,/
kupokea
barua hizo.
KUTEKE- | - Kutekeleza Kanuni Mamlaka ya Mamlaka
LEZA | uamuzi wa va 64(1) | Nidhamu, au mtumishi
MAAGIZO | Mamlaka ya (ya ' anayekaidi
YA Rufaa Kanuni Mwajiri au kutekeleza
MAMLAKA za uamuzi wa
YARUFAA|, ypande Utumishi | Mrufani. rufaa
usiokubaliana wa uliotolewa
na uamuzi umma, na Tume
ukate Rufaa 2003) (TSC) au
kwa kuzingatia Rais
Kifungu cha 13 anaweza
cha Sheria ya kushtakiwa
Tume, Na.25, kinidhamu.
va 2015
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KIAMBATISHO “A”

(SAMPULI YA BARUA YA UAMUZI)

.....................................................................

K.k. Mkurugenzi Mtendaji/wa Manispaa

H/Wilaya / Manispaa ya..........ceveeenen....

YAH: UAMUZI WA SHAURI LA NIDHAMU

Tafadhali rejea Hati ya mashtaka ya tarehe
.................... ambayo ilikufungulia Shauri la Nidhamu na
kukutaka (kupitia Notisi) utoe utetezi, dhidi ya tuhuma
L T R O R0 A
Napenda kukuarifu kuwa, Kamati ya Wilaya katika Kikao
chialce, Wai: wiseaiiainssin kilichofanyika tarehe .............. hadi
tarele. ..o kilifikia Uamuzi wa Shauri lako ambapo

umepatikana / hukupatikana na hatia kutokana na
ushahidi ufuatao:-

- R

111 I C TR SR

(iii) Taarifa ya Kamati ya Uchunguzi uliofanyika
tarehe o,

(iv) Utetezi wako ulioutoa wakati unajibu hati ya
Mashtaka ........ na wakati unajitetea mbele ya Kamati
ya Uchunguzi tarehe

(v) Nakala ya daftari la mahudhurio ambalo hukusaini
kuanzia tarehie ..o Lo V= o & R i
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Kutokana na hatia hiyo, Kamati ya Wilaya kwa Mamlaka
iliyopewa na kifungu cha 12(1)(g) cha Sheria ya Tume ya
Utumishi wa Walimu Na. 25 ya mwaka 2015 kikisomwa
sambamba na Kanuni ya 47(a) ya Kanuni za Tume ya
Utumishi wa Walimu, 2016, umetiwa hatiani kwa kukiuka
Kanuni ya ......... ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa
Walimu, 2016. Kwa hatia hiyo, umepewa adhabu ya
................. sEsssusmeRRn e kwa mujibu wa Kanuni yva

...................... ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu,
2016 kuanzia tarehe ............ hadi tarehe

Endapo hutaridhika na Uamuzi huu, unayo haki ya kukata
rufaa Tume ya Utumishi wa Walimu (Makao Makuu)
Dodoma, ndani ya siku Arobaini na tano (45) tangu
siku/tarehe ya kupokea barua ya Uamuzi huu. Haki hii ni
kwa mujibu wa Kifungu cha 13 (2) cha Sheria ya Tume ya
Utumishi wa Walimu, 2015 pamoja na Kanuni ya 30 y=z
Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016.

(Jina na saini)
MAMILAKA YA NIDHAMU
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KIAMBATISHO “B”
(SAMPULI YA NOTISI)

OFISI YA RAIS
TUME YA UTUMISHI WA WALIMU

NOTISI

(Kanuni ya 21(g) () ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 2016)

BW/ BB/ B s cnmavis st ammnm s Mwalimu (daraja/cheo) ............... , TSD NA.
.............. , Mwajiriwa wa.................Shule ya Msingi/Sekondari ya ............
LT 10 = L R

Nakujulisha kwamba, ninakusudia kuchukua hatua za Nidhamu dhidi yako kwa
kukupa adhabu ya .....c..cciiiiiiiiiiiiiin Kusudio hili linatokana na
Mahakama (jina) iliyokaa tarehe ................ Mijini(mahali) ......cconennee. katika Kesi
va Jinai Na. ...ocvveviniiiinn ya mwaka .....coiiveneenne iliyokukabili, ilikukuta na
hatia ya kosa la ........................ Kutokana na hatia hiyo, inatafsiriwa kuwa pia
umefanya kosa la kinidahmu chini ya Kanuni ya ............. weessse ya Kanuni za
Utumishi wa Walimu za mwaka 2016.

Kwa Notisi hii, unatakiwa kutoa utetezi wako kwa maandishi ukijibu kwa nini
usipewe adhabu hiyo. Utetezi huo unifikie ndani ya muda wa siku kumi na tano (15)
kuanzia tarehe ya kupokea Notisi hii.

Tambua kwamba, endapo utetezi wako hautanifikia katika muda uliotajwa hapo juu,
kwa kuzingatia Kanuni ya 21(g)(ii) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za
mwaka 2016, nitaendelaca na taratibu za kukupa adhabu hiyo bila kukupa tena
taarifa/notisi.

Tarehe

Sahihi ya Mamlaka ya Nidhamu

Nathibitisha kwamba, nimepokea nakala ya Notisi hii .

Tarehe

Sahihi ya Mwalimu Mtuhumiwa
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KIAMBATISHO “C”

(SAMPULI YA BARUA YA RUFAA)

Anuani ya Mrufani

Katibu, / Katibu Msaidizi

Tume ya Utumishi wa Walimu
Makao makuu Dodoma / Wilaya ya
S.L.P 353

DODOMA

.........

YAH: RUFAA DHIDI YA UAMUZI WA MAMLAKA YA
NIDHAMU

Husika na somo tajwa hapo juu.

Nakiri kuwa, tarehe .............. nilipokea barua ya Uamuzi wa
shauri la Nidhamu lililonikabili ambapo Mamlaka ye
Nidhamu ( taja jina na mahali Mamlaka ya nidhamu ilipo)

ilinitia hatiani na kunipa adhabu ya

....................................

Kufuatia Uamuzi wa shauri hilo, nimeamua kukata rufaa hi
kwa sababu zifuatazo:-

.........................................

.......................................

Jina na saini ya Mrufani
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KIAMBATISHO “C”

(SAMPULI YA BARUA YA RUFAA)

Anuani ya Mrufani

.....................

Katibu, / Katibu Msaidizi

Tume ya Utumishi wa Walimu
Makao makuu Dodoma / Wilaya ya
S.L.P 353

DODOMA

YAH: RUFAA DHIDI YA UAMUZI WA MAMLAKA YA
NIDHAMU

Husika na somo tajwa hapo juu.

Nakiri kuwa, tarehe .............. nilipokea barua ya Uamuzi wa
shauri la Nidhamu lililonikabili ambapo Mamlaka yza

Nidhamu ( taja jina na mahali Mamlaka ya nidhamu ilipo)
ilinitia hatiani na kunipa adhabu ya

....................................

Kufuatia Uamuzi wa shauri hilo, nimeamua kukata rufaa hi
kwa sababu zifuatazo:-

.........................................

.........................................

.......................................

Jina na saini ya Mrufani
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