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TAARIFA YA UTAFITI KUHUSU TATHIMINI YA UTEKELEZAJI WA 
MAJUKUMU YA TUME TANGU KUANZISHWA KWAKE MWAKA 
2016 

SURA YA KWANZA 

1.0 Utangulizi 

1.1 Maelezo kuhusu Tume ya Utumishi wa Walimu  

Tume ya Utumishi wa Walimu imeundwa kwa Sheria Na.25 ya mwaka 

2015 na ilianza kufanya kazi kwa mujibu wa sheria tarehe 1/4/2016.  

Hata hivyo, utekelezaji wa kazi zake ulianza kupitia bajeti ya 2016/17. 

Tume ya Utumishi wa Walimu ni Mamlaka ya Ajira na Nidhamu kwa 

Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari walio kwenye Utumishi wa 

Umma, Tanzania Bara.  

Katika kipindi cha miaka mitatu (2016/17 – 2018/19), Tume imetekeleza 

majukumu yake kwa mujibu wa Kifungu cha 5 cha Sheria ya Utumishi 

wa Walimu Na. 25 ya mwaka 2015. Katika kipindi hicho, Tume iliweka 

vipaumbele katika usimamizi wa masuala ya Ajira na Maendeleo ya 

Walimu, kutoa uamuzi wa Mashauri ya Nidhamu, Rufaa na Malalamiko 

ya Walimu kwa mujibu wa sheria na kwa wakati. 

1.2 Dira  

“Taasisi inayoongoza katika kuwezesha uwajibikaji na uadilifu katika 

Utumishi wa     Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari”. 

1.3 Dhima 

“Kuhakikisha walimu wa Shule za Msingi na Sekondari wanapata 

huduma bora kuhusu masuala ya ajira, kupandishwa vyeo na kukuza 

maadili” 

1.4 Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu 

Majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu yameainishwa kwenye 

Kifungu Na. 5(a)–(i) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 

25 ya Mwaka 2015 ambayo ni; 
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(a) Kuendeleza na kusimamia Utumishi wa Walimu; 

(b) Kumshauri Waziri juu ya kusimamia na kuendeleza Utumishi 

wa Walimu; 

(c) Kuajiri, kupandisha vyeo na kuchukua hatua za kinidhamu 

kwa walimu; 

(d) Kuhakikisha uwiano sawa katika usambazaji wa Walimu 

ndani ya Serikali za Mitaa na Shule; 

(e) Kushughulikia masuala ya rufaa zinazotokana na maamuzi 

ya Mamlaka ya Nidhamu; 

(f) Kutunza daftari la kumbukumbu za walimu wote waliopo 

kwenye Utumishi wa Umma; 

 

(g)  Kusimamia programu za mafunzo ya walimu kazini; 

 

(h)  Kufanya utafiti na tathmini kuhusu masuala yanayohusu 

utumishi wa walimu na kumshauri Waziri inavyostahiki; 

 

(i) Kutathmini hali ya Walimu na kushauri Wizara yenye 

dhamana ya masuala ya walimu juu ya mafunzo, idadi na 

uhitaji wa walimu nchini; 

 

(j) Kuandaa Kanuni za Maadili ya Utendaji kazi ya mwalimu; 

 
(k) Kuendeleza Mfumo wa mawasiliano na Ofisi za Tume katika 

ngazi ya Wilaya juu ya mambo yote au jambo lolote 

kuhusiana na maendeleo ya Utumishi wa walimu na 

kuhakikisha kwamba Mwajiri na Ofisi ya Tume ngazi ya 

Wilaya wanatekeleza kazi zao kwa mujibu wa Sheria; 

 

(l)  Kufanya jambo lolote ambalo kwa maoni ya Waziri linafaa 

au kutegemewa katika utekelezaji bora wa kazi za Tume. 
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1.5 Muundo wa Tume ya Utumishi wa Walimu 

Muundo wa Tume unajumuisha Idara mbili, Vitengo saba, na Ofisi katika 

Wilaya 139 zinazohudumia Halmashauri 184. Majukumu yote ya Tume 

ya Utumishi wa Walimu yanatekelezwa kwa kuzingatia Muundo wa 

Tume uliofanyiwa mapitio na kuidhinishwa na Mheshimiwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mnamo tarehe 01 Oktoba, 2018. 

Muundo huu wa Tume ya Utumishi wa Walimu unaifanya kuwa na eneo 

kubwa inalohudumia Walimu wote nchini katika masuala ya Ajira, 

Kuthibitishwa kazini. Kupandishwa Vyeo, Kubadilishiwa Vyeo, kusajiriwa 

na kupewa namba ya TSC, Maadili na nidhamu, kusimamia Mipango ya 

mafunzo, kustaafu nk.  

1.6 Hali ya Utoaji wa Huduma za Utumishi wa Walimu Nchini 

Tume ya Utumishi wa Walimu ni Idara ya Serikali inayojitegemea 

(Independent Department) iliyoanzishwa kwa Sheria ya Bunge Na. 25 ya 

Mwaka 2015. Tume ilianza kutekeleza majukumu yake rasmi tarehe 01 

Julai, 2016 kupitia Ofisi zake 140 (139 ni Ofisi za Wilaya na 1 Ofisi ya 

Makao Makuu). Hadi kufikia tarehe 10 Agosti, 2021, Tume ina jumla ya 

Watumishi 523 katika ngazi ya Makao Makuu na Wilayani na 

wanahudumia walimu takribani  262,028 Tanzania bara ambapo wa  

Shule za Msingi ni 177,053  na Sekondari  84,975. 

Pamoja na ukweli kwamba  hakuna utafiti au tathmini iliyowahi kufanyika 

hivi karibuni kuhusu hali ya  Utumishi wa Walimu nchini, bado ipo imani/ 

hisia miongoni mwa Walimu Wenyewe na baadhi ya Wadau kwamba 

walimu hawapati huduma bora, bado changamoto zinazohusu Utumishi 

wao hazijashughulikiwa ipasavyo pamoja na uwepo wa chombo 

ambacho kimepewa dhamana ya kuwa Mamlaka ya ajira na Nidhamu 

kwa  Walimu waliopo kwenye Utumishi wa Umma kwa mujibu wa Sheria. 

 

Kuendelea kuwepo kwa mtazamo na hisia za Walimu kutokutendewa 

ipasavyo katika masuala yao ya kiutumishi ni hatari kwa  ustawi wa 
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kiwango na ubora wa  elimu nchini, kwani walimu ni nyenzo muhimu 

sana katika kuboresha kiwango cha elimu nchini. Hali hii inajidhihirisha 

pia katika makosa ya kimaadili  yanayowakabili baadhi ya Walimu 

waliopo katika Utumishi wa Umma. Uwepo wa vitendo vya ukosefu wa 

Maadili kama utoro bila sababu za msingi, wizi na udanganyifu  wa 

mitihani, matumizi ya vyeti feki, kujihusisha na masuala ya kimapenzi na 

wanafunzi na kutozingatiwa kwa maadili ya kazi ya ualimu yamechangia 

sana katika kuporomosha  nidhamu kwenye baadhi ya Shule.   

Miongoni mwa sababu inayochangia uwepo wa vitendo vya ukiukwaji wa 

maadili na malalamiko miongoni   mwa Walimu ni  kiwango kidogo cha 

uelewa wa Sheria, Kanuni na Taratibu zinazoongoza Utumishi wao. 

Hata hivyo, katika kukabiliana na changamoto hiyo Tume ya Utumishi 

wa Walimu kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita imekuwa ikitoa elimu 

mbalimbali kuwahusu Walimu kupitia vipindi vya Redio na Luninga, 

Vipererushi na Mabango, Maenesho mbalimbali kama Nane Nane na 

Sabasaba, Tovuti na mitandao ya kijamii. Elimu iliyotolewa imesaidia 

kwa kiwango fulani kutatua changamoto ya utovu wa maadili ingawa 

tatizo bado ni kubwa. 

Serikali  pamoja na wadau wengine kwa kutambua umuhimu wa  

Utumishi wa Walimu  kama nyezo muhimu katika kuboresha  elimu 

nchini imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali ili kuweza kuboresha  

masuala yanayohusu utumishi wao. Juhudi za Serikali za kuangalia 

suala hili historia yake imeanza tangu nchi ilipopata uhuru miaka ya 

1960 hadi sasa kwa kuanzisha mifumo ya Kisera, Kisheria na Kitaasisi 

kwa ajili ya kuhudumia Walimu kwa kutambua umuhimu na jukumu 

walilonalo la kujenga kizazi cha baadaye kwa ajili ya maendeleo 

endelevu ya Taifa letu. Serikali inatambua kuwa bila kuwepo kwa elimu 

bora uchumi na maendeleo ya Taifa hayawezi kusonga mbele.  

Hata uanzishwaji wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) mwaka 2015, 

malengo yalikuwa ni kuongeza ufanisi katika kuwahudumia Walimu, 
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ambao kimsingi ni kundi kubwa ambalo huchukua zaidi ya asilimia 60 ya 

watumishi wa umma. TSC iliundwa baada ya iliyokuwa Idara ya 

Utumishi wa Walimu (TSD) chini ya Tume ya Utumishi  wa Umma 

kuonekana kutofikia malengo ya kutoanzishwa kwake katika usimamizi 

wa masuala ya Walimu nchini. 
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SURA YA PILI 

2.0  MAFANIKIO YA TUME YALIYOPATIKANA TANGU 

KUANZISHWA KWAKE 

Katika kipindi cha miaka takribani saba iliyopita  tangu ilipotungwa 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na.25 ya mwaka 2015, na 

kupitishwa kwa  Kanuni zake mwaka 2016, Tume imeendelea 

kutekeleza majukumu yake ambayo ni kuwahudumia walimu 

wanaofundisha Shule za Msingi na Sekondari katika utumishi wa umma 

Tanzania Bara.  

Uongozi wa Tume kupitia agizo lililotolewa na Kamati ya Bunge ya 

Utawala na Serikali za Mitaa Katika kikao cha Kamati ya Bunge ya 

Kudumu ya Utawala na Serikali za Mitaa  kilichofanyika tarehe 17 Machi 

2021, baada ya  Mheshimiwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa Mhe. Seleman Jafo  kuwasilisha 

mapendekezo ya Mpango na Bajeti kwa mwaka wa fedha 2021/22 

mbele ya Kamati, Wajumbe wa Kamati katika kujadili na kuishauri 

Serikali kuhusu upande wa utekelezaji wa majukumu ya Tume ya 

Utumishi wa Walimu kwa kupitia kikao hicho, Wajumbe walielekeza  

Tume ya Utumishi wa  Walimu kufanya utafiti au tathmini ya utekelezaji 

wa malengo ya Tume tangu ianzishwe, ili kujua iwapo imeweza 

kuyatekeleza kwa kiwango gani na changamoto zilizopo ili Serikali iweze 

kushauriwa. Pia, ipime iwapo imeweza kupunguza matatizo ya Walimu 

kwa kiwango gani. Katika tathmini ya utekelezaji wa majukumu ya 

Tume, kupitia nyaraka na taarifa za utekelezaji wa majukumu,  

muhtasari wa mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na:- 

(a) Masuala yanayohusu Ajira na Maendeleo ya Walimu.

(i) Miongozo na Maelekezo
Kuandaa, kutoa na kufanya mapitio ya Miongozo na Nyaraka 

zinazohusu masuala ya Ajira na Maendeleo ya Walimu. Miongozo 

(format) iliandaliwa na kupelekwa kwa Kaimu Makatibu Wasaidizi wa 
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Wilaya zote 139. Miongozo hiyo ilihusu Mkataba wa Ajira wa Mwalimu 

pamoja barua zinazohusu masuala ya ajira ambayo ni barua ya ajira, 

kuthibitisha kazini walimu, kubadilisha kazi/cheo walimu waliojiendeleza 

na vibali vya kustaafu. Aidha, ilitolewa format ya uwasilishaji wa taarifa 

zinazohusu masuala ya ajira. Miongozo hiyo imewezesha kuwa na 

mikataba na utekelezaji wa aina moja kwa Wilaya zote. 

(ii) Kuajiri Walimu

Tangu Tume ilipoanza kutekeleza majukumu yake, imeshiriki katika 

mchakato wa ajira unaofanywa na TAMISEMI. Jumla ya Walimu 33,522

waliajiriwa kati yao, Walimu wa Shule za Msingi 19,419 na Sekondari 

14,103. Aidha, katika mwaka wa fedha 2020/21, Tume ilifanya tathmini 

katika Shule za Sekondari na kubaini uwepo wa upungufu wa Walimu 

4,050 wa masomo ya sayansi. 

(iii) Kutoa namba za Usajili wa Walimu

Tangu Tume ilipoanza kutekeleza majukumu yake imesajili Walimu 

28,886 kati yao Walimu 16,783 ni wa Shule za Msingi na 12,103 ni wa 

Shule za Sekondari. Namba za usajili ziliwezesha Ofisi za Wilaya 

kuwapatia walimu hao barua za ajira za masharti ya kudumu na malipo 

ya pensheni. Barua hizo za ajira rasmi zimesaidia walimu kupata stahili 

zao ikiwa ni pamoja na kuthibishwa kazini na kupandishwa vyeo. Aidha, 

kati ya walimu 8,000 walioajiriwa mwezi Desemba 2020, Walimu 4,875 

walisajiliwa , Walimu 2,850  wanaendelea kukamilisha taratibu za ajira 

ili waweze kusajiliwa, na Waariwa 144 hawakusajiliwa kwa sababu 

hawakuwa na sifa za ualimu. 

(iv) Kuthibitisha Kazini Walimu

Katika kipindi cha miaka mitano (5) walimu 26,573 walithibitishwa kazini 

kati ya walimu 33,522 walioajiriwa, idadi ambayo ni sawa na 86%. 
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Walimu 6,949 ambao hawakuthibitishwa walikuwa bado kwenye kipindi 

cha matazamio. 

(v) Kupandisha cheo walimu

Katika kipindi cha miaka mitano (5) Jumla ya walimu 215,813

walipandishwa cheo kati ya walimu 219,212 waliotarajiwa. Hii ni sawa na 

98%. Aidha, walimu 41,040 walihuishiwa vyeo walivyokuwa 

wamepandishwa mwaka 2015/16. 

(vi) Kubadilisha Kazi/ Cheo Walimu Waliojiendeleza

Tume inajukumu la kuwabadilishia kazi/cheo walimu wanaojiendeleza 

kutoka ngazi ya cheti kwenda Stashahada au Shahada. Katika kipindi 

cha 2016/17 hadi 2020/21 walimu 8,940 waliojiendeleza walibadilishwa 

cheo kati ya walimu 14,875 waliowasilisha maombi. Walimu 5,935 

waliobaki wamekasimiwa kubadilishiwa cheo kwenye Bajeti ya mwaka 

2020/21 na 2021/22. 

(vii) Kushughulikia maombi ya kuajiriwa upya kwa walimu

waliokuwa wamefukuzwa kazi na kuwasilisha mapendekezo kwa 

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora 

Maombi ya kuajiriwa upya ya walimu 207 yalipokelewa, kuchambuliwa 

na kuwasilishwa kwenye Mikutano ya Tume. Hawa ni walimu waliotimiza 

masharti kulingana na Sheria pamoja na maelekezo ya Mamlaka. Aidha, 

Orodha ya walimu na maoni ya Tume viliwasilishwa kwa Katibu Mkuu, 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora.  

(viii) Kufuatilia na kuhakikisha uwiano sawa katika Upangaji na

Usambazaji wa Walimu ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Shule 

Tume imeshiriki katika mazoezi ya kuchambua na kuwapangia walimu 

vituo vya kazi kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa na Shule 
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yaliyoratibiwa na TAMISEMI. Jumla ya walimu 33,522 waliajiriwa na 

kupangiwa vituo vya kazi tangu mwezi Julai, 2016 hadi Juni, 2021. Kati 

yao Walimu wa Shule za Msingi ni 19,419 na Sekondari ni 14,103 kama 

ilivyoainishwa kwenye jedwali Na. 1 

IDADI YA WALIMU WALIOAJIRIWA 

Na. MWAKA MSINGI SEKONDARI JUMLA 

1 2016/17 3,462 3,462 

2 2017/18 3,636 1,043 4,679 

3 2018/19 7,076 3,553 10,629 

4 2019/20 103 106 209 

5 2020/21 8,604 5,939 14,543 

JUMLA 19,419 14,103 33,522 

(ix) Kushughulikia Mafao ya Kiinua Mgongo, Pensheni na Mirathi

kwa Walimu 

Tume inashughulikia mafao ya walimu waliostaafu kazi au kufariki kabla 

ya tarehe 1 Julai, 2004 kwa kuwa, Sheria ya Hitimisho la Kazi ya Mwaka 

1999 ilikuwa haijaanza kulipa mafao. Pia, Tume inashughulikia mafao ya 

walimu walioajiriwa kwa mikataba ambao hawalipwi na Mifuko ya Hifadhi 

ya Jamii badala yake hulipwa na Wizara ya Fedha na Mipango.  

Katika kipindi cha miaka mitano, jumla ya majalada 2,215 ya Pensheni, 

Mirathi na Mikataba yalipokelewa. Majalada hayo, yalifanyiwa 

uchambuzi wa nyaraka, ukokotoaji wa hesabu na kuwasilishwa kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na HAZINA kwa ajili ya 

malipo. Kati ya majalada hayo, majalada 760 yalihusu Mikataba, 151 

Pensheni na 633 Mirathi. Majalada 671 yaliyokuwa yamebaki 

yanaendelea kushughulikiwa kwa kadri Tume inavyopokea vielelezo 

muhimu kutoka kwa waajiri/walimu au wasimamizi wa mirathi. 

(x) Kufanya Tathmini kuhusu Hali ya Walimu na kushauri ipasavyo

kuhusu Mahitaji wa Walimu 
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Katika kipindi cha mwaka 2016/17 hadi robo ya kwanza ya mwaka 2019/ 

2020, Tume ilikusanya taarifa kuhusu upungufu wa walimu uliotokana na 

walimu kustaafu kazi, kufariki au kufukuzwa kazi na kubaini kuwa, idadi 

hiyo ni kubwa ikilinganishwa na idadi ya walimu walioajiriwa. Licha ya 

upungufu unaotokana na kuongezeka kwa shule na ongezeko la 

wanafunzi, taarifa inaonesha kuwa, walimu walioondoka katika Utumishi 

wa Umma kwa kustaafu kazi, kufariki au kufukuzwa kazi walifikia 

24,727. Idadi hiyo ni kubwa ikilinganishwa na idadi ya walimu 18,559

waliokuwa wameajiriwa katika kipindi hicho. Kupitia tathmini hiyo Serikali 

iliweza kuajiri Walimu wengine 4,549. 

(xi) Kufanya ufuatiliaji kwenye Ofisi za Wilaya kuhusu utekelezaji

wa masuala ya Ajira na Maendeleo ya Walimu 

Katika kipindi cha miaka mitano ufuatiliaji umekuwa ukifanyika mara kwa 

mara kwenye Wilaya 139, ili kuona utekelezaji wa majukumu 

yanayohusu masuala ya ajira kwa walimu na uzingatiaji wa Sheria, 

Kanuni, Miongozo na maelekezo kama yalivyotolewa. Taarifa 

ziliandaliwa, kuwasilishwa na kujadiliwa na Tume. Aidha, Wilaya 

zilipewa mrejesho na maelekezo ya kuboresha utendaji wao. 

(b) Masuala yanayohusu Maadili na Nidhamu
Masuala ya Maadili na Nidhamu hushughulikiwa katika Ofisi za Tume

Makao Makuu na Ofisi za Wilaya. Kwa kipindi cha miaka mitano (5), 

2016/17 hadi 2020/21 yafuatayo yametekelezwa: 

Ngazi ya Makao Makuu: 

(i) Mashauri ya Nidhamu yaliyopokelewa na

kushughulikiwa.

Katika mwaka 2016/17, Tume ilipokea mashauri ya nidhamu

1,288 kutoka iliyokuwa Idara ya Utumishi wa Walimu chini ya



12 

Tume ya Utumishi wa Umma, ambayo hayakuwa 

yamehitimishwa. Mashauri hayo yaliwasilishwa Makao 

Makuu kwa kuwa, kwa Sheria ya Utumishi wa Umma Namba 

8 ya Mwaka 2002, Kamati za Wilaya za iliyokuwa Idara 

hazikuwa na mamlaka ya kutoa adhabu ya kufukuzwa kazi 

walimu. Kati ya Mashauri ya Nidhamu yaliyopokelewa, 

mashauri 339 yalishughulikiwa na kuhitimishwa Makao 

Makuu. Mashauri ya Nidhamu ya walimu 949 yalirejeshwa 

wilayani ili yakahitimishwe kwa kuwa Kamati za Wilaya 

zimepewa uwezo wa kutoa adhabu zote zilizopo kwa mujibu 

wa Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu ya mwaka 2015. 

Mashauri hayo yalihitimishwa. 

(ii) Rufaa zilizokatwa Tume

Jumla ya rufaa 834 za walimu zilipokelewa katika kipindi cha

mwaka 2016/17 hadi 2020/21 na kusajiliwa. Rufaa 738

(88%) zilihitimishwa na Rufaa 96 (12%) zilizobaki zipo katika

hatua ya uchambuzi kwa kadri zilivyopokelewa na kusajiliwa.

(iii) Rufaa zilizokatwa kwa Rais.

Uamuzi wa rufaa uliotolewa na Tume ya Utumishi wa

Walimu unaweza kukatiwa rufaa kwa Rais iwapo mrufani

hakuridhika na uamuzi huo. Rais ndiye Mamlaka ya mwisho

ya rufaa kwa walimu. Katika kipindi cha miaka mitano (5),

2016/17 hadi 2020/21, jumla ya rufaa 75 zilikatwa kwa Rais.

Kati ya rufaa hizo, uamuzi wa rufaa 64 ulipokelewa. Uamuzi

wa rufaa hizo ni kuwa, Rais alikubaliana na uamuzi wa Tume

wa rufaa za walimu 56; uamuzi wa Tume ulitenguliwa rufaa

za walimu nane (8); na uamuzi wa rufaa 11 haukuwa

umepokelewa wakati taarifa hii ikiandaliwa.
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Jedwali Na.2: Taarifa ya Rufaa zilizokatwa kwa Rais kwa Miaka Mitano (5). 

MWAKA IDADI 
UAMUZI WA 

TUME 
UAMUZI WA 

RAIS 
MAELEZO 

2016/17 - - - - 

2017/18 23 

Walimu 14 
walifukuzwa kazi 

Walimu 14 
walifukuzwa kazi 

Rais alikubaliana na 
Tume 

Mwalimu mmoja (1) 
alishushwa cheo   

Mwalimu mmoja 
(1) alishushwa
cheo

Rais alikubaliana na 
Tume 

Walimu wawili (2) 
walirejeshwa kazini 

Walimu wawili (2) 
walifukuzwa kazi  

Rais alitengua 
uamuzi wa Tume 

Walimu wawili (2) 
alishushwa cheo  

Walimu wawili (2) 
alishushwa cheo  

Rais alikubaliana na 
Tume 

Walimu wanne (4) 
walifukuzwa kazi 

Walimu wanne (4) 
walifukuzwa kazi 

Rais alikubaliana na 
Tume 

Mwalimu mmoja (1) 
alirudishwa kazini 

Mwalimu mmoja 
(1) alirudishwa

kazini

Rais alikubaliana na 
Tume 

2018/19 27 

Walimu 10 
walifukuzwa kazi 

Walimu 10 
walifukuzwa kazi 

Rais alikubaliana na 
Tume 

Walimu wane (4) 
walirejeshwa  kazini  

Walimu wane (4) 
walifukuzwa kazi 

Rais alitengua 
uamuzi wa Tume 

Walimu nane (8) 
walifukuzwa kazi 

Walimu nane (8) 
walifukuzwa kazi 

Rais alikubaliana na 
Tume 

Walimu wawili (2) 
walirejeshwa  kazini 

Walimu wawili (2) 
walirejeshwa  

kazini 

Rais alikubaliana na 
Tume 

2019/20 20 

Walimu 14 
walifukuzwa kazi, 

Walimu 14 
walifukuzwa kazi. 

Rais alikubaliana na 
uwamuzi wa Tume 

Walimu wawili (2) 
walirudishwa kazini 

Walimu wawili (2) 
walifukuzwa kazi 

Rais alitengua 
uamuzi wa Tume 

Walimu wanne (4) 
Uamuzi wa Rais 
bado haujapokelewa 

2020/21 5 
Walimu watano (5) 
walifukuzwa kazi 

Bado uamuzi 
haujapokelewa 

(iv) Mikutano ya Tume.

Masuala ya Ajira na Maendeleo ya walimu na Maadili na Nidhamu 

hutolewa uamuzi kwenye mikutano ya Tume iliyopo kwa mujibu wa 

sheria. Tume inatakiwa kufanya Mikutano kwa kila robo mwaka na 

Mikutano mingine ya dharura kulingana na mahitaji. Aidha, Mikutano ya 
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Tume hutanguliwa na vikao vya Kamati za Tume. Kamati tatu za Tume 

ni Kamati ya Ajira na Maendeleo ya Walimu, Kamati ya Maadili na 

Nidhamu na Kamati ya Utawala, Fedha, Utafiti na Elimu. 

Katika kipindi cha miaka mitano (5), 2016/17 2020/21, jumla ya Mikutano 

ya kisheria 25 ya Tume kati ya 20 vilivyopangwa kwa mujibu wa sheria 

vilifanyika.  

Ngazi ya Wilaya: 

(i) Mashauri ya Nidhamu yaliyopokelewa na kushughulikiwa.

Wilaya hupokea tuhuma za walimu watovu wa nidhamu kutoka kwa 

waajiri (Wakurugenzi wa Halmashauri za Majiji, Manispaa, Miji au 

Wilaya) ili kuendesha mchakato wa nidhamu. Katika kipindi cha miaka 

mitano (5), 2016/17 2020/21, Wilaya zilianzisha mashauri ya nidhamu 

12,694, kati yake, mashauri 10,904 yalihitimishwa kama inavyoonekana 

kwenye Jedwali Na.3 

Jedwali Na. 3: Mashauri ya Nidhamu Yaliyofunguliwa na 

Kuhitimishwa 

MWAKA YALIYOFUNGULIWA YALIYOHITIMISHWA 
MASHAURI 

MAPYA 
MAELEZO 

2016/17 2,228 2,228 
- 

- 

2017/18 2,535 2,535 
- 

- 

2018/19 1,428 1,428 - - 

2019/20 2,493 2,493 - - 

2020/21 4010 2,220 1,790 

Yalikuwa 
kwenye 
hatua za 
uchambuzi 

JUMLA 12,694 10,904 1,790 

(ii) Makosa yaliyotendwa na walimu

Kati ya Mashauri ya Nidhamu 10,904 yaliyohitimishwa kwa kipindi cha 

miaka mitano (5), makosa yaliyotendwa na walimu yaliyojitokeza zaidi ni 

utoro kazini sawa na 62%, kukiuka Maadili ya Kazi ya Ualimu sawa na 

14%; Kughushi sawa na 12% na kuwa na uhusiano wa kimapenzi na 
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wanafunzi sawa na 5% na makosa mengine yameainishwa kwenye 

Jedwali Na.4.  

AINA YA 
MAKOSA 

2016/1
7 

2017/1
8 

2018/1
9 

2019/2
0 

2020/2
1 

JUML
A 

ASILIMI
A 

Utoro 1,765 1,578 1,145 1,081 1140 6,709 62 

Uzembe kazini 68 2 24 0 0 94 1 

Mapenzi 39 63 60 88 304 554 5 

Ulevi 16 8 9 17 180 230 2 

Ukaidi 4 1 34 74 282 395 4 

Wizi 1 4 9 0 0 14 0 

Kukiuka Maadali 311 873 106 210 0 1,500 14 

Kushindwa 
kutekeleza 
majukumu 

0 0 31 0 0 31 0 

Rushwa 0 6 0 0 0 6 0 

Kusababisha 
hasara 

8 0 10 0 0 18 0 

Kughushi 16 0 0 1,023 314 1,353 12 

Jumla Kuu 2,228 2,535 1,428 2,493 2,220 10,904 100 

(iii) Aina za Adhabu zilizotolewa

Adhabu zinazoruhusiwa kutolewa kwa walimu zimetajwa kwenye Kanuni 

ya 12 ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 2016. Kwa 

kipindi cha miaka mitano (5) adhabu zilizotolewa kwa walimu ni kama 

zinavyoonekana katika Jedwali Na. 5 

Jedwali Na. 5: Adhabu zilizotolewa kwa Walimu kwa Miaka Mitano 

(5) 

NA
. 

AINA YA 
ADHABU   

2016/1
7 

2017/1
8  

2018/1
9 

2019/2
0 

2020/2
1 

JUML
A   

ASILIMI
A 

1 
Kufukuzwa 
kazi 

1,402 1,801 843 1,395 1,673 7,114 68 

2 Onyo 293 239 255 410 121 1,318 13 

3 
Kupunguzw
a mshahara 

106 91 87 236 219 739 7 

4 
Kusimamis
ha 
Nyongeza 

115 76 53 0 0 244 2 

5 
Kushushwa 
cheo 

117 71 49 166 72 475 5 

6 Karipio 42 58 41 151 80 372 4 

7 
Kufidia 
hasara 

0 6 8 135 55 204 2 

Jumla Kuu 2,075 2,342 1,336 2,493 2,220 10,466 100 
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(iv) Walimu ambao hawakupatikana na Hatia

Kwa kipindi cha miaka mitano (5), Walimu 438 kati ya 10,904 sawa na 

4% hawakupatikana na hatia.  Uamuzi huo ulitolewa kwa kuwa ushahidi 

uliotolewa haukutosheleza kuwatia hatiani.  

(v) Mashauri ya Nidhamu yaliyoshughulikiwa na Wakuu Shule

Wakuu wa Shule ni Mamlaka za Nidhamu ya walimu kwenye maeneo 

yao. Jumla ya Mashauri ya Nidhamu ya walimu 1,187 yalianzishwa na 

kuhitimishwa. Adhabu zilizotolewa ni pamoja na onyo, karipio na kulipa 

fidia.  

(vi) Rufaa zilizoshughulikiwa na Kamati ya Wilaya

Kamati za Wilaya ni Mamlaka ya Rufaa kwa uamuzi uliotolewa na 

Wakuu wa Shule. Rufaa zilizoshughulikiwa na kuhitimishwa ni tatu (3) 

ambapo walimu watatu (3) walipewa adhabu za Onyo na Karipio. 

(vii) Kujengea uwezo Mamlaka zinazoshughulikia nidhamu kwa

walimu 

Tume iliratibu na kujengea uwezo wafuatao: 
a) Kaimu Makatibu Wasaidizi wa Wilaya 139 kuhusu mchakato

wa nidhamu na rufaa kwa walimu;

b) Watumishi wa Tume (Maafisa Ajira na Maadili) kutoka

kwenye Mikoa sita (6) walijengewa uwezo kuhusu masuala

ya Ajira na Maadili ya Kazi ya Ualimu; na

c) Wajumbe wa Kamati za Wilaya 19 kutoka Mikoa ya Dodoma,

Singida na Morogoro walielimishwa kuhusu kuandaa na

kutoa uamuzi wa mashauri ya nidhamu.

(viii) Miongozo na Maelekezo

Idara iliandaa na kusambaza Miongozo na Maelekezo mbalimbali 

kwenye Ofisi za Wilaya na baadhi ya wadau kuhusu: 

a. Mwongozo wa Hatua za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu;

b. Kanuni za Maadili ya Kazi ya Ualimu;
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c. Mwongozo wa Uandishi wa Mihtasari ya Vikao vya Kamati za Ajira
na Nidhamu;

d. Maelekezo kuhusu Uandishi wa Taarifa za Kamati za Uchunguzi;

e. Maelekezo kuhusu kushughulikia mashauri ya nidhamu na rufaa
za walimu kwa wilaya zilizoonesha udhaifu katika kushughulikia
mashauri ya nidhamu

f. Maelekezo mahsusi katika Kushuhulikia mashauri ya Nidhamu na
Rufaa za Walimu.
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SURA YA TATU 

3.0 Utangulizi 

Mafanikio mbalimbali yaliyofikiwa na Tume ya Utumishi wa Walimu, 

yametokana na ushirikiano wa Tume na Wadau wote ambao 

wamepewa dhamana ya kuwahudumia Walimu kwa njia moja ama 

nyingine. Wadau muhimu waliofanikisha utoaji wa huduma kwa walimu 

pamoja na changamoto mbalimbali ni pamoja na Waajiri (Mamlaka za 

Serikali za Mitaa), Wizara ya Elimu, Vyama vya Walimu, Wadau wa 

Maendeleo na wadau wengine. 

   3.1 Malengo ya Utafiti 

Lengo kuu la kufanyika kwa utafiti huu ilikuwa ni Kufanya tathmini ili 

kujua ni kwa kiwango gani malengo ya kuanzishwa kwa Tume 

yamefikiwa kama yalivyoanishwa kwenye Sheria iliyounda Tume.

Malengo mahsusi ya utafiti yalikuwa ni;  

(i) Kutathmini iwapo Tume imeweza kutekeleza majukumu ya

kuanzishwa kwake kwa kiwango gani;

(ii) Kuangalia changamoto ambazo Tume ikakumbana nazo katika

utekelezaji wa majukumu hayo; na

(iii) Kuanisha mapendekezo ya namna ya kuondoa ama

kupunguza changamatoto hizo. 

   3.2 Madhumuni ya Utafiti 

Tume ya Utumishi wa Walimu tangu kuanzishwa kwake kwa Sheria 

Na.25 ya mwaka 2015, na kuanza kutekeleza majukumu yake mwezi 

Aprili, 2016 hadi sasa ni zaidi ya miaka mitano. Katika kipindi chote, 

Tume haijawahi kujifanyia tathmini kuona iwapo inatekeleza majukumu 

yake kwa ufanisi na Wadau wake wanaridhika na huduma zinazotolewa. 

Pia, utafiti huu umeanisha mafanikio, changamoto na mikakati thabiti ya 

kupunguza changamoto hizo ili kuboresha utoaji wa huduma kwa 

Walimu na Wadau wengine. 
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  3.3 Eneo la Utafiti 

Sehemu hii inaonesha utaratibu uliotumika katika kufanya utafiti huu, 

utafiti ulihusisha ukusanyaji wa taarifa kutoka kwa wahojiwa katika kada 

mbalimbali wakiwemo, Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari, 

Walimu Wakuu, Maafisa Elimu, Wakurugenzi kwenye Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, Wabunge, Waandishi wa  habari, Makatibu Tawala wa 

Wilaya, Watumishi wa Tume nk. Wahojiwa hawa walitoka kwenye Mikoa 

ya Dodoma, Mbeya, Dar es Salaam, Tanga, Mwanza, Lindi, Kigoma na 

Tabora. 

3.4 Maswali ya Utafiti 

Maswali makuu ya utafiti katika kukusanya takwimu za msingi yalikuwa

ni pamoja na: 

1. Ni mafanikio gani yaliyopatikana na kwa kiwango gani?

2. Ni changamoto gani ambazo zimeathiri utekelezaji wa

majukumu ya Tume?

3. Ni mikakati/mbinu gani zitumike katika kupunguza/kuondoa

changamoyo hizo?

4. Nini  maoni ya walimu wa Walimu wa Shule za  Msingi na

Sekondari waliopo kwenye utumishi wa Umma  na wadau

wengine  kuhusu utekelezaji wa majukumu ya Tume.

3.5 Muundo wa Taarifa 

Taarifa hii ya utafiti imegawanywa katika sehemu kuu tano (5) na kila 

sehemu inahusiana na sehemu nyingine. Sehemu ya kwanza inatoa 

utangulizi kuhusu majukumu ya Tume ya Utumishi wa Walimu kwa 

mujibu wa Sheria iliyoanzisha Tume. Aidha, sehemu hii ya kwanza 

imeanisha baadhi ya mafanikio yaliyopatikana kwa kipindi cha miaka 

mitano tangu Tume kuanzishwa. Sehemu ya pili ya taarifa hii ni utaratibu 

uliotumika katika kufanya utafiti, mapitio ya taarifa mbalimbali kuhusu 

utumishi wa Walimu. 
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Sehemu ya Tatu ni masuala muhimu yaliyotokana na utafiti wenyewe, 

na sehemu ya mwisho ni maoni na mapendekezo yaliyotokana na utafiti 

uliofanyika, ambayo yanaainisha nini kifanyike ili kuongeza ufanisi wa 

Tume katika kuwahudumia Walimu. 

3.6   METHODOLOJIA YA UTAFITI 

 3.6.1 Mbinu  

Utafiti huu ulishughulikia vipengele kadhaa vya huduma za Utumishi wa 

Walimu zinazotolewa ama kutekelezwa na Tume ya Utumishi wa 

Walimu, huduma hizo ni pamoja na kuwasajili walimu na kutoa barua za 

ajira, kuwathibitisha kazini, kupandisha vyeo, kubadilisha cheo/kazi 

wanaojiendeleza, kutoa vibali vya kustaafu kazi na kuchukua hatua za 

kinidhamu na kutoa adhabu kwa walimu wanaopatikana na hatia za 

ukiukwaji wa maadili. Utafiti ulikusanya kwa mapana maoni ya walimu 

na wadau wengine namna ya kuboresha huduma zinazotolewa kwa 

walimu ili kuboresha kiwango cha elimu nchini. 

Hivyo, basi ni wazi kuwa utafiti huu ulifanya tathmini ya utekelezaji wa 

majukumu ya Tume kwa kutumia mitazamo ya walimu ambao ndio 

wadau wakuu wa Tume. Pia, ulitumia mbinu mseto na vyanzo 

mbalimbali vya kukusanyia data, ambazo msingi wake ulikuwa katika 

mkabala wa kiidadi na mkabala wa kiubora. 

   3.6.2 Maeneo ya Utafiti 

Utafiti huu ulifanyika kwenye Mikoa nane (8), ambayo ni Dodoma, Dar 

es salaam, Mbeya, Lindi, Mwanza, Tabora, Tanga na Kigoma. Vigezo 

vilivyotumika kuchagua mikoa hii ni pamoja na Uwakilishi kutoka kwa 

Kanda zote saba, Idadi kubwa ya Walimu katika Halmashauri husika  na 

Ufinyu wa Bajeti iliyopo kwa ajili ya kazi. Kutoka kwenye kila Mkoa 

Wilaya 22 zilichaguliwa bila kujali mpangilio (Random Selection).  

Mchanganuo wa eneo la utafiti kwa Mikoa ni kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na.6  
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Jedwali Na. 6 Mgawanyo wa eneo la Utafiti Kimkoa 

NA JINA LA KANDA JINA LA MKOA JINA LA WILAYA 

1 Nyanda za Juu 

Kusini 

Mbeya 1. Mbeya

2. Chunya

3. Kyela

2. Kanda ya Kati Dodoma 1. Kondoa

2. Dodoma

3. Mpwapwa

3. Kanda ya 

Magharibi 

Tabora 1. Nzega

2. Urambo

4 Kigoma 1. Kigoma

2. Kasulu

3. Ujiji

5 Kanda ya 

Mashariki 

Dar es salaam 1. Ilala

2. Temeke

Tanga 1. Tanga

2. Muheza

6 Kanda ya Ziwa Mwanza 1. Nyamagana

2. Ukerewe

3. Ilemela

7. Kanda ya Kusini Lindi 1. Kilwa

2. Lindi

3. Nachingwea

4. Ruangwa
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3.6.3 Sampuli ya Washiriki wa Utafiti 

Sampuli ya Utafiti ilihusisha wadau mbalimbali wakiwemo Walimu wa 

Shule za Msingi na Wadau mbalimbali kama ilivyochanganuliwa kwenye 

Jedwali Na . 7  

Jedwali Na.7 Idadi ya waliohojiwa kwa kila Kundi 

IDADI YA WALIOHOJIWA KWA KILA KUNDI 

Na
. KUNDI 

IDADI 
WALIOPANGW
A 

IDADI 
WALIOHOJIWA 

% ya 
Wahojiwa 

1 
Walimu Msingi na 
Sekondari 280 352 44.7 

2 Makatibu Wasaidizi 22 16 2.0 

3 Waandishi wa Habari 10 5 0.6 

4 
Wakurugenzi/Maafisa 
TAMISEMI(Wizara) 20 1 0.1 

5 Wananchi wa Kawaida 140 113 14.3 

6 Asasi zisizo za Kiserikali 30 10 1.3 

7 LGAS- Wakurugenzi 22 11 1.4 

8 Maafisaelimu 22 35 4.4 

9 Maafisa Utumishi 22 19 2.4 

10 Katibu Tawala wa Wilaya 22 11 1.4 

11 Chama cha Walimu 5 29 3.7 

12 Vyuo vya Ualimu 5 6 0.8 

13 Watumishi wa Tume 40 14 1.8 

14 Wakuu wa Shule 30 105 13.3 

15 
Wajumbe wa Kamati za 
Wilaya 40 30 3.8 

16 Wathibiti Ubora wa Shule 10 20 2.5 

17 Maafisa elimu kata 10 10 1.3 

18 TIE,ADEM,IAE 10 1 0.1 

JUMLA 740 788 

Idadi ya wahojiwa ilivuka lengo kutokana na mwitikio ambao ulijitokeza 

kwa baadhi ya wadau kujitokeza kwa wingi hasa kwa walimu ambao 

walikuwa na hamasa kubwa ya kutaka kuongea na maafisa kutoka 

Tume Makao Makuu. Waliona ni fursa ya pekee ya kutoa maoni na 

dukuduku walizonazo. Takwimu zilizokusanywa zinaonesha kuwa 

asilimia kubwa ya wahojiwa iliongozwa na Walimu kwa asilimia 57%

ambayo ni zaidi ya nusu ya wahojiwa wote. 
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3.6.4 Zana za Kukusanyia Data 

Zana kuu mbili zilitumiwa kukusanya data na taarifa katika utafiti huu, 

kwanza hojaji au dodoso ziligawiwa kwa Wadau Mbalimbali, 

Hojaji/Dodoso tano zilitumika kulingana na kundi la wahojiwa, makundi 

hayo yalikuwa ni Dodoso Na.1; kwa ajili ya (Wabunge, Makamishna wa 

Tume, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, OR –MUUUB, OR-

TAMISEMI, MoEST, TIE, CWT, ADEM, TEA, IAE, Wathibiti Ubora wa 

Shule, TAPSHA na LGAs). Dodoso Na 2. kwa ajili ya Makatibu 

Wasaidizi na Wajumbe wa Kamati za Wilaya. Dodoso Na 3.kwa  ajili ya 

Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari. Dodoso Na.4 kwa ajili ya 

Wananchi wa kawaida na dodoso Na. 5 kwa ajili ya Taasisi zisizokuwa 

za kiserikali   zinazojihusisha na sekta ya elimu. Njia ya pili ilikuwa ni 

kupitia fomu ya majedwali, njia hii ilitumika kukusanya takwimu za upili 

kutoka kwenye Ofisi za Tume ngazi ya Wilaya na Makao Makuu kwa 

kupitia taarifa mbalimbali za utekelezaji wa majukumu ya Tume. 

3.6.5 Uchambuzi wa Data 

Data za kiidadi kutoka katika madodoso yakiwa ni majibu yaliyotolewa 

na wahojiwa ziliingizwa kwenye kompyuta kwenye programu ya SPSS. 

Kisha data hizo zilisafishwa na uchambuzi ulifanyika, kwa kiasi kikubwa 

uchambuzi ulihusisha takwimu za kiidadi na kwa kiwango fulani zilikuwa 

ni za kiubora ili kujua sababu za majibu yaliyokuwa yanatolewa. 

3.6.6 Uwasilishaji wa Data 

Data na taarifa za utafiti huu zimewasilishwa kwa njia mbalimbali 

yakiwemo majedwali, Mihimili na chati na maumbo ambayo yanasaidia 

kutoa picha ya ulinganifu wa takwimu zilizokusanywa na tafsiri zake. 
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SURA YA NNE 

UWASILISHAJI NA UCHAMBUZI WA DATA ZA UTAFITI. 

4.0 Utangulizi 
Matokeo ya utafiti huu yamewasilishwa katika sehemu kuu mbili. 

Sehemu ya kwanza ni maoni na wadau waliohojiwa kuhusu masuala 

yanayohusu utumishi wa Walimu na huduma zinazotolewa na Tume ya 

Utumishi wa Walimu kwa walimu, lengo likiwa ni  kujua wadau wana 

maoni na mtazamo gani kuhusu huduma zinazotolewa na Tume. 

Sehemu ya pili ilihusisha uchambuzi wa utekelezaji wa majukumu kwa 

kuangalia malengo ya kuanzishwa kwa Tume kwa mujibu wa Kifungu 

Na. 5(a) – (i) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya 

Mwaka 2015. 

Katika utafiti huu, data zilizopatikana zilichambuliwa na kuhakikiwa kwa 

kina na uwasilishaji wa data umefanyika kimaelezo na kitakwimu, 

maelezo yametolewa kwa ufupi huku yakiambatanishwa na majedwali 

yenye takwimu. Uchambuzi wa data ulilenga kujibu maswali ya utafiti 

huu katika kukamilisha malengo ya utafiti. Utafiti huu ulifanikiwa kufikia 

malengo yake mahsusi wakati wa ukusanyaji data zilizohusiana na utafiti 

kwa kuhusisha jumla ya watafitiwa 788. Uwasilishaji, Uchambuzi na 

Mjadala wa Data umefanyika katika sehemu zifuatazo:- 

4.1 Sehemu ya kwanza: Taarifa binafsi/msingi 

4.1.1 Jinsi za wahojiwa 

Kama ilivyoelezwa hapo awali, jumla ya Mikoa nane (8) na Wilaya 22, 

zilihusika. Watafitiwa 788 walihojiwa, kati yao 461 sawa na 58.5%

walikuwa wanaume na 314 sawa na 39.9% walikuwa wanawake 

wahojiwa 13 sawa na 1.6% hawakujibu kuhusu jinsi zao. Hii inaonyesha 

kuwa idadi kubwa ya wahojiwa walikuwa ni wa jinsi ya kiume. Tofauti ya 

idadi ya waliohojiwa kati ya wanaume na wanawake inahusiana na 
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majukumu na nafasi ya wanawake katika jamii ambayo huwafanya 

wasionekane kwa wingi katika nyadhifa mbalimbali ukilinganisha na 

wanaume. 

Jedwali Na. 8- Idadi ya waliohojiwa kwa Jinsi 

    JINSI IDADI % 

Wanaume 461 58.5 

Wanawake 314 39.9 

Hakuna 13 1.6 

Jumla 788 100 

4.1.2 Umri wa wahojiwa 

Utafiti huu ulijumuisha wahojiwa kutoka kwenye rika tofauti kuanzia umri

chini ya miaka 25 na zaidi ya miaka 56. Waliohojiwa wenye umri kati ya 

26-45 walikuwa 529 sawa na 67.2%.  Wenye umri wa miaka 46 na zaidi

walikuwa 238 sawa na 30.2% wakiwemo watu watu wazima wazee. 

Kundi kubwa la vijana katika utafiti huu linaweza kuhusishwa na idadi 

kubwa ya vijana katika idadi ya watu wa Tanzania. (Rejea Sensa ya 

Watu na Makazi ya Tanzania ya mwaka 2012). Kundi lingine la 

wahojiwa chini ya miaka 25 ni asilimia 2.6 ya wahojiwa wote. 

Jedwali Na .9 Idadi ya waliohojiwa kwa umri 

UMRI IDADI % 

Chini ya 25 21 2.6 

26-35 192 24.4 

36-45 337 42.8 

46-55 200 25.4 

56 na zaidi 38 4.8 

Jumla 788 100.0 

4.1.3 Kiwango cha Taaluma kwa Wahojiwa 

Utafiti huu ulihusisha wahojiwa waliohitimu shule za Msingi, Sekondari, 

Vyuo na Vyuo Vikuu. Idadi kubwa ya wahojiwa ambayo ni 310 sawa na 

39.3% wana kiwango cha elimu ya shahada ya kwanza; ikifuatiwa na 
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Stashahada ambayo wahojiwa ni 132 sawa na 16.8%; Astashahada

wakiwa 128 sawa na 16.2%; Shahada ya uzamili ni 97 sawa na 12.3%

na Idadi ya chini ya waliohojiwa ni wenye Shahada ya uzamivu ambao ni 

4 sawa na 0.6%. Wengine ni waliohitimu Shule za Msingi na Sekondari 

wanaofikia asilimia 8% ya sampuli ya waliohojiwa. 

Jedwali Na.10 Kiwango cha Taaluma kwa waliohojiwa 

     NGAZI YA ELIMU NAMBA % 

Darasa la Saba 23 2.9 

Kidato cha nne 29 3.7 

Kidato cha sita 11 1.4 

Astashahada 128 16.2 

Stashahada 132 16.8 

Shahada 310 39.3 

Stashahada ya uzamili 19 2.4 

Shahada ya uzamili 97 12.3 

Shahada ya uzamivu 4 .6 

Hawakuonesha 35 4.4 

Jumla 788 100.0 

4.2.1 Uelewa wa walimu wa Shule za Msingi na Sekondari kuhusu 
kufahamu na kutumia haki yao ya kukata rufaa ngazi ya Tume na 
Wilaya. 

Swali hili lililenga kutaka kujua uelewa walimu na wadau wengine iwapo 

walimu wanatumia fursa yao kisheria ya kukata rufaa. Kati ya wahojiwa 145 

waliojaza dodoso Asilimia 35.2% walisema walimu wana uelewa na 

wanajua kutumia haki yao ya kukata rufaa dhidi ya Mamlaka ya Nidhamu, 

Asilimia 30.3% walisema walimu hawajui, 8.3% hawakuwa na uhakika ikiwa 

walimu wanafahamu haki hiyo na waliobaki 26.2% hawakusema chochote.  

Takwimu zinaonesha kuwa bado hata wasimamizi wa haki za walimu 

walioanishwa kwenye jedwali wanaofikia karibu asilimia 64.8 wanakiri kuwa 

walimu hawajui haki yao ya kukataa rufaa, hao wakiwa ni wale waliojibu 

hapana, hawakuwa na uhakika na ambao hawakujibu kabisa.  Takwimu hizi 

zinaonesha kuwa bado wasimamizi hawa hawajatimiza wajibu wa 
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kuwaelimisha na kuwajengea uwezo walimu ili waweze kujua haki yao ya 

kukata rufaa kwenye mamlaka zao za nidhamu wanapokuwa 

hawajatendewa haki katika masuala yanayohusu rufaa kuhusu masualaya 

nidhamu kama inavyoanishwa kwenye jedwali Na.11.  

Jedwali Na.11: Ulinganifu baina ya Wadhifa wa wahojiwa na 
uelewa wao kuhusu Walimu kutumia haki ya kukata rufaa 

Wak
uru
gen
zi 

Maafi
sa 
Utu
mish
i 

Maa
fisa
elim
u 
Msi
ngi 

Maafi
saeli
mu 
Seko
ndari 
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ibiti 
ubor
a wa 
Shul
e 

Kat
ibu 
Ta
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a 

Ch
am
a 
cha 
Wal
imu 

Taa
sisi 
za 
Elim
u 

Vyu
o 
Vya 
Wali
mu 

TAMI
SEMI 

War
atib
u 
Elim
u 
Kat
a 

Ju
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% 

Ndio 4 7 7 3 10 4 10 0 4 1 1 51 35.
2 

Hapan
a 

3 5 7 8 4 1 10 1 1 1 3 44 30.
3 

Sina 
Uhakik
a 

0 3 1 1 3 0 2 0 1 0 1 12 8.3 

Hwaku
jibu 

4 4 5 3 3 6 7 0 0 2 4 38 26.
2 

Jumla 11 19 20 15 20 11 29 1 6 4 9 14
5 

10
0 

4.2.2 Maoni kuhusu walimu wenye tuhuma za kinidhamu kupewa haki 
ya kusikilizwa na Mamlaka za Nidhamu ngazi ya Shule na Wilaya 
Karibu 69.7% ya waliohojiwa walisema walimu wenye tuhuma za kinidhamu 

wanapewa haki ya kusikilizwa na Mamlaka ya Nidhamu ngazi ya Shule na 

Wilaya, 13.8% walisema hawana uhakika, 8.3% walisema haki hiyo 

haitolewi na 8.2% hawakujibu chochote. Hii inamaanisha kuwa idadi kubwa 

ya Wakurugenzi wa Halmashauri, Maafisaelimu, Taasisi za Elimu, 

TAMISEMI, Vyuo vya Ualimu, Maafisa Elimu Kata, Chama cha Walimu, 

Wathibiti Ubora wa Shule na Makatibu Tawala Wilaya wanajua kuwa haki 

hiyo hutolewa. 
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Pamoja na ukweli kuwa asilimia kubwa ya waliohojiwa asilimia 69.7 walikiri 

kuwa Walimu wanapewa fursa ama haki ya kusikilizwa kwa mujibu wa 

Sheria, lakini bado lipo tatizo kwa wasimamizi wa haki za walimu kama 

baadhi viongozi ambao ni Wakurugenzi kwenye Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, maafisa elimu Sekondari, chama cha Walimu na maafisa Utumishi 

hawajui ama hawana uhakika iwapo Walimu wanapokuwa na mashauri ya 

kinidhamu wanapewa fursa ya kusikilizwa. Ni vyema waajiri na wasimamizi 

wa haki za Walimu wakaijua na kuhakikisha walimu wanatumia haki yao hii 

ya msingi 

4.2.3 Uhusiano uliopo baina ya Ofisi za TSC ngazi ya Wilaya na Ofisi 
za Wakurugenzi kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kushughulikia haki, Ustawi na Maendeleo ya Walimu. 
Swali hili lilitaka kuona mahusiano yaliyopo katika kushughulikia masuala 

yanayohusu ajira, kupandishwa vyeo, kubadilishiwa vyeo na kushughulikia 

masuala ya kinidhamu.  

Jedwali Na.12: Uelewa wa waliohojiwa kuhusu Walimu kupewa 
haki ya kusikilizwa na Mamlaka za Nidahamu dhidi ya mashauri 
ya kinidhamu 
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Takribani asilimia 64.1% ya waliohojiwa  walisema mahusiano baina ya Ofisi 
za TSC ngazi ya Wilaya na Ofisi za Wakurugenzi kwenye Mamlaka za Serikali 
za Mitaa katika kushughulikia haki, Ustawi na Maendeleo ya Walimu ni 

mazuri , asilimi 11.0% walisema ni ya wastani, asilimia  9.7% walisema 

uhusiano ni mbaya  wakati asilimia  15.2% hawakujibu chochote.  

Jedwali Na.13: Ulinganifu baina ya wadhifa wa wahojiwa na 
uhusiano uliopo baina ya Ofisi za Tume Wilaya na Wakurugenzi kwenye 
Mamlaka za Serikali a Mitaa 
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Takwimu zinaonesha kuwa asilimia 9.7 ya walijibu kuwa mahusiano ni 

mabaya walikuwa na maelezo kuwa upo mwingiliano wa majukumu, wao 

hawajui TSC inafanya kazi mpaka wapi na Wakurugenzi wa Halmashauri 

wanaishia wapi hasa katika suala la upandishwaji wa madaraja, kuvuliwa 

madaraka na kusimamishwa kazi walimu. Namba kubwa ya wahojiwa 

waliosema kuwa kuna mahusiano mabaya iliongozwa na Maafisa Utumishi, 

Maafisa Elimu wa Msingi na Sekondari na Chama cha Walimu. Hivyo, upo 

umuhimu wa kuwepo utaratibu/Mwongozo  wa kufafanua mamlaka ya 

Tume ya Utumishi wa Walimu na Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa katika kuwahudumia Walimu ili kupunguza mwingiliano na usumbufu 

kwa Walimu. 
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4.2.4 Kufahamika kwa Tume ya Utumishi wa Walimu 
Utafiti uliuliza swali lililotaka kujua iwapo wadau wanaifahamu Tume ya 

Utumishi wa Walimu. Wahojiwa asilimia 97.2% walisema wanaifahamu 

Tume ya Utumishi wa Walimu, 0.7% hawaifahamu na 2.1% hawakusema 

chochote. Hii inaonesha kuwa sehemu kubwa ya wadau wanaijua Tume ya 

Utumishi wa Walimu na majukumu yake kama inavyofafanuliwa kwenye 

Chati ifuatayo:- 

Chati Na.1: Uchambuzi wawahojiwa kuhusu kufahamika kwa Tume 

4.2.5 Maoni kuhusu walimu kuhudumiwa vizuri na Tume 

Takribani 85.5% ya waliohojiwa walisema walimu wanahudumiwa vizuri, 

11.0% walisema hawahudumiwi vizuri na 3.4% hawakusema chochote. Hii 

inaonesha kuwa sehemu kubwa ya Wakurugenzi wa Halmashauri, 

Maafisaelimu, Taasisi za Elimu, TAMISEMI, Vyuo vya Ualimu, Maafusa 

Elimu Kata, Chama cha Walimu, Wathibiti Ubora wa Shule na Makatibu 

Tawala Wilaya, wanaona kuwa walimu wanahudumiwa vizuri na Tume . 

    0.7
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Chati Na.2: Uchambuzi wa wahojiwa kuhusu walimu kuhudumiwa vizuri 
na Tume 

4.2.6 Maoni kuhusu kuridhishwa na huduma zinazotolewa na TSC 

Katika utafiti huu 63.0% ya wahojiwa waliridhishwa na huduma 

zinazotolewa na TSC, 8.0% hawakuridhishwa na 29.0% hawakusema 

chochote. Hii inaonesha zaidi ya nusu ya Wakurugenzi wa Halmashauri, 

Maafisaelimu, Taasisi za Elimu,TAMISEMI,Vyuo vya Ualimu,Waratibu 

Elimu Kata, Chama cha Walimu, Wathibiti Ubora wa Shule na Makatibu 

Tawala Wilaya, wanaridhishwa na huduma zinazotolewa na Tume. 

Chati Na.3: Uchambuzi kuhusu kuridhishwa na huduma zinazotolewa 
na TSC 

Ndio
63%

Hapana
8%

Hawakujibu
29%

ASILIMIA(%)

4.2.7 Mgawanyo na Usambazwaji sawa wa Walimu katika Shule za 
Msingi na Sekondari 

 Katika utafiti swali lilitaka kujua iwapo kuna mgawanyo sawa wa 

usambazaji wa walimu kwenye Shule na kati ya Mamlaka za Serikali za 
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Mitaa. Wahojiwa  asilimia  24.8% walisema kuna mgawanyo na 

usambazwaji sawa wa walimu katika Shule za Msingi na Sekondari,  wakati 

69.7% walisema hakuna mgawanyo na usambazwaji sawa wa walimu na 

5.5.0% hawakusema chochote. Suala hili la mgawanyo wa Walimu kwenye 

Shule na katika Mamlaka za Serikali za Mitaa bado ni changamoto kama 

ilivyodhihirishwa na majibu ya waliohojiwa. Mgawanyo hauko sawa kwani 

kuna baadhi ya shule zina Walimu wengi hasa za mijini wakati nyingine 

hasa za vijijini zikiwa na Walimu wachache sana. Kazi hii ambayo Tume ya 

Utumishi wa Walimu imepewa kisheria bado haijafanyika kwa ufanisi. 

Chati Na.4: Uchambuzi wa Mgawanyo na usambazwaji sawa wa 
walimu 
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4.3  Sehemu ya Tatu: Kundi la Pili la wahojiwa (Dodoso Na. 2) 

Kundi hili lilihusisha Makatibu Wasaidizi na Wajumbe wa Kamati za 

Wilaya, lengo lilikuwa ni kupima uwezo na ufanisi  wa wajumbe wa 

Kamati za Wilaya katika kutekeleza majukumu yao kama  Mamlaka ya  

Ajira na  nidhamu kwa Walimu  

4.3.1 Uwezo wa kutimiza majukumu ya Wajumbe wa Kamati za 
Wilaya bila mafunzo ya ziada  

Katika kupima uwezo wa wajumbe wa Kamati za Wilaya Utafiti 

unaonesha kuwa asilimia 32.8% walisema wana uwezo wa kutimiza 
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majukumu yao kama wajumbe wa Kamati za Wilaya bila mafunzo ya 

ziada, 31.0% hawawezi, 10.3% walisema hawawezi kabisa na 8.6% 

wanaweza kabisa. Hii inaonyesha kuwa wenye uwezo mkubwa wa 

kutimiza majukumu hayo bila mafunzo ya ziada ni wachache. Kwa   

wajumbe waliohojiwa wanaofikia asilimia 49.9 wanahitaji 

kujengewa uwezo ili waweze kutekeleza majukumu yao. Jedwali 

lifuatalo linaonesha hali hiyo  

Jedwali Na. 14: Ulinganifu baina ya wadhifa wa wahojiwa na 
uwezo wao wa kutimiza majukumu ya Mjumbe wa Kamati ya 
Wilaya bila Mafunzo ya ziada 

Wadhifa/Cheo Jumla 

Wajumbe wa 
kamati za 

Wilaya 

Makatibu 
Wasaidizi 

Watumishi 
wa Tume 

% 

Nakubaliana 
kabisa 

2 3 0 5 8.6 

Nakubaliana 12 5 2 19 32.8 

Sikubaliani 13 2 3 18 31.0 

Sikubaliani 
kabisa 

2 2 2 6 10.3 

Hawakujibu 1 2 7 10 17.2 

Jumla 30 14 14 58 100 

4.3.2 Uhusiano uliopo baina ya Ofisi za TSC ngazi ya Wilaya 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Takribani 46.6% ya wahojiwa walisema uhusiano baina ya Ofisi za 

TSC ngazi ya Wilaya na Mamlaka za Serikali za Mitaa ni mzuri, 

44.8% walisema ni mzuri sana, 5.6. % walisema uhusiano ni 

mbaya na 3.4% hawakujibu chochote. Hali hii inaonesha kuwa 

Wajumbe wa Kamati za Wilaya, Makatibu wasaidizi na Watumishi 

wa Tume wanasema uhusiano ni mzuri sana na wanaosema 

uhusiano ni mzuri wanawiana. Hivyo, kufanya uhusiano kuwa ni 

mzuri.  



34 

Jedwali Na. 15: Ulinganifu baina ya wadhifa wa wahojiwa 

na uhusiano kati ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa na TSC 

ngazi ya Wilaya 

Wadhifa/Cheo Jumla 

Wajumbe 
wa 

kamati 
za 

Wilaya 

Makatibu 
Wasaidizi 

Watumishi 
wa Tume 

% 

Nakubaliana 
kabisa 

11 10 5 26 44.8 

Nakubaliana 16 4 7 27 46.6 

Sikubaliani 2 0 1 3 5.2 

Hawakujibu 1 0 1 2 3.4 

Jumla 30 14 14 58 100 

4.3.3 Kutoteuliwa kwa Makatibu wasaidizi kuathiri utekelezaji wa 
majukumu ya Tume 

 Katika kujibu swali hili takribani 55.2% ya wahojiwa wanakubaliana 

kabisa,19.0% wanakubaliana,19.0% hawakubaliani na 6.9% hawakubaliani 

kabisa kuwa kutoteuliwa kwa Makatibu wasaidizi kunaathiri utekelezaji wa 

majukumu ya Tume. Hii inaonyesha kuwa kutoteuliwa kwa Makatibu 

wasaidizi kunaathiri utekelezaji wa majukumu ya Tume kwa kiwango fulani. 

Jambo hili ni lazima liendelee kufanyiwa kazi kwani wahusika wenyewe 

wanakiri kwa kiwango kikubwa kuwa, kutoteuliwa kwa Makatibu wasaidizi 

kunaathiri utekelezaji wa majukumu ya Tume. 

Jedwali Na. 16: Ulinganifu kati ya wadhifa/cheo cha wahojiwa 

kuhusu kutoteuliwa kwa Makatibu Wasaidizi katika utekelezaji wa 

majukumu ya Tume 

Wadhifa/Cheo Jumla 

Wajumbe 
wa kamati 
za Wilaya 

Makatibu 
Wasaidizi 

Watumishi 
wa Tume 

% 

Nakubaliana 
kabisa 

17 6 9 32 55.2 

Nakubaliana 6 4 1 11 19.0 

Sikubaliani 4 3 4 11 19.0 

Sikubaliani 
kabisa 

3 1 0 4 6.9 

Jumla 30 14 14 58 100 
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4.4 Sehemu ya Nne: Kundi la Tatu la wahojiwa (Dodoso Na. 3) 

Kundi hili la wahojiwa lilihusu kwaajili ya Walimu wa Shule za Msingi na 

Sekondari ambao ndiyo wadau wakuu wa Tume, Tume ilitaka kujitathmini 

iwapo walimu wana ulewa wa masuala mbalimbali yanayohusu Utumishi 

wao, Aidha kujua iwapo wana mtazamo gani kuhusu huduma zinazotolewa 

na Tume katika kutatua changamoto walizonazo. 

   4.4.1 TSC Kutembelea Shule Mara Kwa Mara 
Jambo la kwanza ilikuwa ni kujua iwapo maofisa kutoka Tume ya Utumishi 

wa Walimu wanazitembelea shule na kukutana na Walimu. Takribani 

asilimia 57.5% ya Walimu waliohojiwa  wanakubaliana kabisa asilimia  

35.5%,  hawakubaliani kabisa wakati asilimia  5.0% hawajui na 2.0% 

hawakujibu chochote kuhusu TSC kutembelea Shule mara kwa mara kwa 

lengo la kutoa elimu na kutatua changamoto mbalimbali. Hii inaonyesha 

kuwa shule nyingi zimekuwa zikitembelewa na TSC kwa lengo la 

kuwawezesha, kuwaelimisha na kufanya sehemu kubwa ya walimu kuwa 

na uelewa wa masuala mbalimbali yanayohusu TSC na majukumu yake. 

Chati Na. 5: TSC kutembelea Walimu mara kwa mara 
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Pamoja na Takwimu kuonesha kuwa asilimia zaidi ya hamsini  ya 

walimu waliohojiwa wanakubaliana kabisa kuwa  maofisa wa  TSC 

huwatembelea mara kwa mara, bado ukiangalia takwimu kwa ujumla 

unaona kwamba walimu karibu asilimia 42.5  hawakubaliani kuwa 

hutembelewa mara kwa mara, hiki ni kiwango kikubwa cha wadau 

muhimu wa Tume kuonesha kutokutembelewa kwa ajili ya kupewa elimu 

kuhusu masuala yanayohusu Utumishi wa Walimu, jambo hili 

linasababishwa na ufinyu wa bajeti ya Tume, upungufu wa watumishi 

kwenye Ofisi za Tume Wilayani na ukosefu wa vitendea kazi kama 

magari. 

4.4.2 Hatua za kufuata endapo haki za mwalimu zikiminywa 

Utafiti ulitaka pia kujua iwapo Walimu wanajua utaratibu wa kufuata 

iwapo wanakosa ama haki zao zinaminywa haki. Katika eneo hili 

takribani asilimia 68.0% ya wahojiwa wanakubaliana kabisa, 16.0% 

hawakubaliani kabisa, 14.0% hawajui na 2.0% hawakujibu chochote 

kuhusu kufahamu hatua muhimu za kufuata endapo haki zao 

zikiminywa. Hii inaonyesha kuwa elimu inayotolewa na TSC kuhusu 

hatua za kufuata wakati wa kufuatilia haki za walimu zinafahamika kwa 

Walimu. Hivyo, kufanya utekelezaji wa majukumu ya Tume kuwa na tija 

kwa walimu.  
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Chati Na.6 Linaonesha hali ya uzingatiaji wa Sheria 
katika ushughulikiaji wa mashauri ya nidhamu kwa Walimu  

4.4.3 Utaratibu Kuzingatiwa Katika Kushughulikia Mashauri ya 
Nidhamu kwa Walimu  

Katika swali hili  Walimu waliohojiwa asilimia  75.9% walijibu  kuwa 

walikubaliana kabisa kuhusu  kuzingatiwa  kwa hatua za kisheria katika  

kushughulikia Mashauri ya Nidhamu ikifuatiwa na 13.6% ya waliopinga, 

wakati asilimia  9.0% hawajui na 1.5% hawakujibu chochote. Kulingana 

na utekelezaji wa majukumu, Tume imefanikiwa kushughulikia masuala 

ya Mashauri ya Nidhamu kwa kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu 

ingawa bado upo ukiukwaji na kutozingatiwa kwa taratibu za kisheria 

katika kushughulikia mashauri ya kinidhamu. Jedwali lifuatalo 

linaonesha hali hiyo. 
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Chati Na. 7 Taratibu za uzingatiaji wa Sheria katika kushughulikia 
mashauri ya Kinidhamu 

4.4.4 Mamlaka za Rufaa kuwa na ufanisi na usawa katika kutimiza 

majukumu yake 

Swali lililohoji kuhusu Mamlaka za Rufaa kuwa na ufanisi na usawa 

katika kutimiza majukumu yake, Asilimia 64.6% ya waliohojiwa 

walikubaliana kabisa, 13.0% hawakukubaliana, 18.4% hawajui na 4.0% 

hawakusema chochote. Kwa muktadha huu, Mamlaka za Rufaa 

zimekuwa zikizingatia usawa na hivyo kuwa na ufanisi katika kutoa haki 

kwa warufani ambao hawakuridhika na uamuzi wa Mamlaka za 

Nidhamu. 

Chati Na.8 Ufanisi na usawa wa Mamlaka ya Rufaa 
kutimiza majukumu yake 

    4.4.5 Fursa za Kujiendeleza Kitaaluma kwa Walimu 
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Takribani 61.5% ya walimu waliohojiwa walikubaliana kabisa kwamba 

fursa za kujiendeleza kitaaluma zinapatikana na kutolewa kwa kwa 

uwazi, 31.1% hawakukubaliana, 5.4% hawajui na 2.0% hawakujibu 

chochote. Hii inaonyesha kuwa walimu wengi wamekuwa wakipata na 

kutumia fursa ya kujiendeleza kitaluma. 

            Chati Na. 9 Fursa za Walimu kupata fursa ya kujiendeleza 

Pamoja na takwimu kuonesha kuwa Walimu wanapata fursa ya 

kujiendeleza kitaaluma walimu wengi walilalamika kutopata msaada wa 

kifedha kutoka kwa Wakurugenzi, Walimu wengi wamekuwa wanajilipia 

ada kwa ajili ya kujiendeleza. Changamoto nyingine ni kwa walimu wa 

masomo ya sayansi ambao hunyimwa fursa ya kujiendeleza kutoka na 

uchache wao kwenye shule, na kuwafanya Walimu Wakuu na Maofisa 

elimu kutowapitishia barua zao za kuomba kwenda kujiendeleza 

4.5 Sehemu ya Tano: Kundi la nne na tano la wahojiwa  
(Dodoso Na.4 na 5) 
Kundi hili lilihusu wahojiwa ambao ni kutoka Asasi za Kiraia, wananchi 

wa kawaida na vyombo vya Habari, lengo kubwa la kuwa na wahojiwa 

hawa ilikuwa ni kujua iwapo  makundi haya yanajua uwepo wa Tume 

ya Utumishi wa Walimu kama Taasisi na majukumu yake.  
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4.5.1 Ufahamu wa Wananchi Kuhusu Uwepo wa Tume 

Takribani 63.7% ya wananchi waliohojiwa walisema wanaifahamu 

Tume, 26.5% walisema hawaifahamu na 9.7% hawakusema chochote. 

Pamoja na ukweli kwamba asilimia kubwa ya wananchi waliohojiwa 

kuhusu kuijua Tume walikubali, bado lipo kundi la wananchi wanaofikia 

asilimia 35.3 hawajui kuhusu uwepo wa Tume.  Hivyo, kuhitajika juhudi 

zaidi ya kuendelea kuitangaza Tume kupitia njia mbalimbali kama vile 

Luninga, Radio na mitandao ya kijamii. 

Chati Na. 10: Idadi ya Wananchi waliojibu kuhusu kuifahamu Tume 

4.5.2 Njia iliyowawezesha Wananchi kujua Uwepo wa Tume  

Takribani asilimia 77.9% ya wananchi waliohojiwa walisema 

wameifahamu Tume ya Utumishi wa Walimu kupitia vyombo vya habari 

kama redio na Luninga, 11.7% walisema wameifahamu kupitia 

Maonesho na mikutano na 5.8% wameifahamu kupitia vyombo vingine 

pamoja na mitandao ya kijamii huku waliosema kujua kupitia vyombo 

vyote ikiwa ni 4.2% na ambao hawakujibu ni 0.4% pekee. 
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Chati Na. 11:Ufahamu wa wananchi kwa TSC kupitia vyombo vya habari 
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Takwimu hii inaonyesha kuwa Tume imeeleza juhudi zake kwa umma 

hasa kupitia vyombo vya habari, haya ni matokeo ya kazi iliyofanyika 

kwa kipindi cha miaka miwili ya 2019/2020 na 2020/21, Tume kupitia 

Redio na Luninga iliweza kurusha vipindi 65 vya IJUE TUME YA 

UTUMISHI WA WALIMU. 

4.6 Sehemu ya Sita: Ufahamu wa wahojiwa kwa TSC 

Takribani 53.3% ya Asasi zisizo za kiserikali na Waandishi wa Habari 

walisema wanaifahamu Tume ya Utumishi wa Walimu, 33.3% walisema 

hawaifahamu na 13.4% hawakusema chochote. Hivyo zaidi ya 50% ya 

wahojiwa wanaifahamu Tume. 

Jedwali Na. 17: Ufahamu wa Asasi zisizo za kiserikali na Waan-
dishi wa Habari kuhusu Tume 

Idadi % 

Unaifahamu TSC 

Ndo 8 53.3 

Hapana 5 33.3 

Hawakuji
bu 

2 13.4 

Jumla 15 100.0 
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SURA YA TANO 

5.0 MUHTASARI WA MATOKEO YA UTAFITI   KUHUSU TATHMINI 

YA UTEKELEZAJI WA MAJUKUMU YA TUME TANGU 

KUANZISHWA KWAKE  

  5.1 Utangulizi 

Lengo kuu la kufanyika kwa utafiti huu ilikuwa ni kufanya tathmini ili 

kujua ni kwa kiwango gani malengo ya kuanzishwa kwa Tume 

yamefikiwa kama yalivyoainishwa kwenye Sheria iliyoundaTume. 

Malengo mahsusi ya utafiti yakiwa ni;  

i. Kutathmini iwapo Tume imeweza kutekeleza majukumu ya

kuanzishwa kwake kwa kiwango gani;

ii. Kuangalia changamoto ambazo Tume ikakumbana nazo

katika utekelezaji wa majukumu hayo; na

iii. Kuanisha mapendekezo ya namna ya kuondoa ama

kupunguza changamatoto hizo.

5.2 Matokeo ya Jumla ya Utafiti 

Kutokana na taarifa za Upili na zile za Msingi zilizokusanywa katika 

utafiti huu, matokeo yanaonesha kuwa kati ya majukumu 11 ambayo 

Tume ilikabidhiwa kwa mujibu wa Sheria Na.25 ya mwaka 2015, yapo 

ambayo Tume imeyatekeleza kwa asilimia kubwa kwa zaidi ya asilimia 

50% lakini yapo ambayo hayakutekelezwa kwa ukamilifu. Hivyo, Tume 

inatakiwa kuweka mikakati thabiti ili kuweza kutekeleza majukumu yake 

ya kisheria kwa ufanisi zaidi ili kupunguza changamoto ambazo walimu 

wanakutana nazo katika utumishi wao. 

5.3 Mapendekezo ya Utafiti 

Kwa kuzingatia matokeo ya utafiti huu, maoni mbalimbali yametolewa na 

mambo yafuatayo yamependekezwa nayo ni:  



43 

Kwanza, utafiti huu umeshughulikia kujitathmini katika utekelezaji wa 

majukumu ya Tume, ni matumaini kuwa matokeo haya ni ya awali. Kwa 

kuwa, Sekretarieti ya Tume imejitathmini yenyewe, ni vyema utafiti 

mwingine ukafanywa kwa kutumia watathmini wa nje ili kuangalia kwa 

jicho la mtu mwingine bila kuwepo kwa upendeleo namna Tume 

ilivyofikia kusudi la kuanzishwa kwake. 

Pili, Muda wa kufanya utafiti huu ulikuwa mfupi sana na pia kulikuwa na 

uhaba wa fedha za kufanya utafiti huu ili uweze kukamilika kwa wakati. 

Ni matumaini yetu kwamba, katika tafiti nyingine muda pamoja na 

uwezeshwaji wa rasilimali utatolewa wa kutosha. 

Tatu, Tafiti kama hizi ziendelee kufanyika ili kuweza kumshauri 

kikamilifu Mh. Waziri kuhusu masuala ya Ajira, Maadili na Maendeleo ya 

Walimu. 

5.4 Hitimisho 

Utafiti huu kwa ujumla umefanikiwa kutathmini juu ya utekelezaji wa 

majukumu ya Tume tangu ilipoanzishwa. Tathmini imeonesha kuwa 

Tume imeweza kutekeleza majukumu yake juu wa wastani hili 

linadhihirika kupitia majibu ya wahojiwa juu ya huduma zinazotolewa na 

TSC kwa ujumla na ufahamu wao juu ya Tume na ufanisi wake. Kama 

ilivyoelezewa katika sura ya nne kwamba, takribani wastani wa asilimia 

63.7 ya waliohojiwa walisema kuwa wanaifahamu TSC na majukumu 

yake. Elimu zaidi juu ya Tume na majukumu yake izidi kutolewa katika 

makundi na wadau mbalimbali na kwa walimu pia ili kuzidi kuifanya 

Tume kufahamika zaidi. Hata hivyo, Tume imefanikiwa kwa kiasi 

kikubwa kutekeleza majukumu yake kwa kushughulikia vizuri masuala 

ya kinidhamu na kutoa huduma kwa walimu kwani malalamiko ya 

kupatiwa huduma mbaya yamepungua, suala hili linajibiwa na swali 

lililohoji kuhusu kudhirika na huduma zinazotolewa na TSC na wastani 

wa asilimia 63 waliridhika na huduma inayotolewa na TSC. Hivyo, 
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kudhihirisha kuwa kuna utendaji na utekelezaji mzuri wa majukumu ya 

Tume. 
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