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DIBAJT =

Mwalimu aliyefuzu Mafunzo ya Ualimu ni yule ambaye ameandaliwa ipasavyo kitaaluma
na kitaalamu. Mwalimu ana wajibu wa kumwendeleza na kumkuza mtoto kiakili,
kimwili, na kimaadili. Hivyo, anapaswa kuaminika na kuwa na Maadili na Mwenendo
unaokubalika kwa kuzingatia masharti ya taaluma ya Ualimu.

Wajibu wa mwalimu ndio unaompa dhamana ya kutunza na kulea watoto wanapokuwa
shuleni na katika jamii. Utekelezaji wa wajibu wake unapaswa kuzingatia sheria, kanuni,
taratibu, na maadili ya Ualimu. Hata hivyo, kumekuwa na ongezeko la ukiukwaji wa
Maadili ya Ualimu unaofanywa na baadhi ya walimu kufikia hatua ya kushusha hadhi
na kudhalilisha Utaalamu na Taaluma ya Ualimu. Baadhi ya walimu wamejihusisha na
vitendo vya ukatili na udhalilishaji kwa wanafunzi, hivyo, kushindwa kukidhi matarajio
ya Serikali na jamii. Ongezeko hili la matendo yasiyofaa limeathiri imani ya jamii juu
ya walimu na kusababisha athari katika ujifunzaji na ufundishaji. Aidha, baadhi ya
wanafunzi wamekuwa wakiiga tabia zisizofaa kutoka kwa walimu wao hivyo, kukosa
maadili mema, jambo ambalo lina mustakabali hasi kwa Taifa.

Kutokana na changamoto za kimaadili zinazoukabili Utumishi wa Walimu, kumekuwa
na umuhimu wa kupitia upya na kufafanua Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika
Utumishiwa Walimu. Aidha, mapitio haya yamesababishwa na mabadiliko ya sera, sheria
na utandawazi katika nyanja za kiuchumi, kisiasa, na kijamii. Hivyo, umma unatarajia
kuona taaluma ya Ualimu ikirejesha heshima na hadhi yake kwa kuwa na walimu wenye
mwenendo wa kimaadili unaostahili, nidhamu na bidii ya kazi, pamoja na uwazi na
uwajibikaji katika kutekeleza wajibu wao kwa weledi na ubora na wanaoheshimu haki
za binadamu pamoja na kutoegemea upande wowote kisiasa.

Tume iliwahi kutoa ufafanuzi kama huu mwaka 2018. Hata hivyo, kutokana na
changamoto zilizobainishwa pamoja na mabhitaji ya wadau, Tume imeona kuna haja ya
kupitia upya ufafanuzi uliotolewa awali kwa lengo la kuboresha na kuwezesha Utumishi
wa Walimu kukabiliana na changamoto za kimaadili. Ni matarajio ya Tume kuwa,
ufafanuzi huu utarahisisha utekelezaji wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika
Utumishi wa Walimu ili kuleta ufanisi, kuinua kiwango cha elimu nchini, na kukuza utu
wote.

Prof. Willy Lazaro Komba
Mwenyekiti wa Tume



SHUKRANI o

Ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu umeandaliwa
kwa kuhusisha Wadau kutoka Wizara na Idara za Serikali pamoja na Taasisi zisizokuwa za
Serikali. Tunawashukuru kwa maoni na michango mliyotoa hadi kuwezesha kukamilisha
kitabu hiki

Shukrani za pekee ziwaendee wadau walioshiriki katika kukamilisha ufafanuzi wa Kanuni
hizi kutoka Ofisi ya Tume ya Utumishi wa Walimu; Mwenyekiti wa Tume Prof. Willy Komba,
Kamishna Jane Mtindya na Makamishna wote wa Tume, Mwl. Germana Mung'aho,
Katibu Tawala Msaidizi anayeshughulikia Elimu wa Mkoa Morogoro na Bi. Amna M. Kova,
Kaimu Afisaelimu Msingi Morogoro Manispaa. Aidha, Tume inatoa shukurani zake OR-
UTUMISHI, OR-TAMISEMI, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, ADEM, TIE, Chama cha
Walimu Tanzania, Haki Elimu, Mwalimu mstaafu Bi. Christina Hape aliyekuwa Mkurugenzi
wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu - TSC pamoja na wawakilishi wa walimu wa
Shule za Msingi na Sekondari Mkoani Morogoro. Kipekee TSC inawashukuru Wadau wa
Maendeleo wa Benki ya Dunia kwa kuona umuhimu na kuwezesha Tume kufanikisha
shughuli hii.

Shukurani pia, ziende kwa Bi. Fatuma Muya, Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo
ya Walimu, Bw. Richard M. Odongo, Mkurugenzi wa Huduma za Sheria na Mwenyekiti
wa Kikao kazi cha wadau na Dr. Fidel Gwajekera, Mhadhiri, Chuo Kikuu cha Dodoma na
Makamu Mwenyekiti wa Kikao kazi cha Wadau kwa kuratibu na kusimamia vyema katika
kuandaa Ufafanuzi wa Kanuni hizi kwa weledi na kwa kuzingatia misingi ya Sheria.

Mwisho, tunaishukuru timu ya wataalamu kutoka Tume iliyoshiriki tangu maandalizi ya
awali hadi kufanikisha kazi hii wakiwemo. Bi. Mectildis Kapinga (Mkurugenzi Msaidizi
Ajira na Maendeleo ya Walimu), Bi. Evodia Pangani (Mkuu wa Kitengo cha Mipango na
Tathmini) Bi. Neema Lemunge (Mratibu Mradi wa Boost- TSC), Bw. Lawrence Chankan
(Afisa Utumishi Mkuu), Wakili Donatus Nungu (Mwanasheria Mwandamizi), Fundikira
James (Katibu Msaidizi-Wilaya ya Singida). Julius Mwambogela (Katibu Msaidizi-Wilaya
ya Kyela) na Boniphaface Bita (Mwalimu daraja la IC).

Ni matarajio ya Serikali kuwa Ufafanuzi wa Kanuni hizi utaongeza uelewa kwa walimu na
hivyo, kupunguza ukiukwaji wa Maadili na Miiko ya kazi ya ualimu hatimaye kurejesha
hadhi ya kazi ya ualimu.

Mwl.Paulina Mbena Nkwama, ndc
Katibu wa Tume



MATUMIZ]

Ufafanuzi wa kanuni hizi utatumika kwa walimu wa Shule za Msingi na Sekondari
walioajiriwa katika Utumishi wa Umma Tanzania Bara, Mamlaka za Nidhamu na
rufaa kwa walimu pamoja na wadau wa elimu katika ngazi mbalimbali.




VIFUPISHO
VYA MANENO

TSC
TSD
uTS
NECTA
ADEM
TIE

Teachers’ Service Commission

Teachers' Service Department

Unified Teaching Service

Natioanal Examination Council of Tanzania

Agency for the Development of Education Management

Tanzania Institute of Education




FAHARASA

Rekebu

Utu wote

Upatu

Mkuu wa Shule

Mamlaka ya Nidhamu

Kusimamia uzingatiaji wa Sheria, kanuni na Taratibu
za Utumishi wa Umma

Hali ya kumwezesha mwanafunzi kukua vyema
katika nyanja zote (kimwili, kiakili, kiroho, na kijamii).

Mpango wa kuchangisha fedha unaoendeshwa
na mtu au kikundi fulani cha watu kwa ahadi ya
kuwapatia wachangiaji kiasi kikubwa cha faida
katika kipindi kifupi au watu wengi kuchangia
wanufaika wachache.

Ni mwalimu anayeteuliwa kuongoza na kusimamia
Shule ya Msingi/Sekondari.

Ni mtu au mamlaka iliyopewa uwezo kisheria ya
kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya mwalimu
chini ya Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu na
itajumuisha mtu yoyote aliyekasimiwa katika nafasi
hiyo.
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SEHEMU YA
KWANZA

UTANGULIZI

Kifungu cha 5(j) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya Mwaka 2015
kimeipa Tume ya Utumishi wa Walimu jukumu la kutoa ufafanuzi wa Kanuni za Maadili na
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu. Kanuni hizo zimeainishwa kwa ufasaha chiniya
Kanuniya 42 (a), (b) na (c), zikisomwa kwa pamoja na Aya ya 1 ya Jedwali la Tatu la Kanuni
za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016. Aidha, Aya ya 51 - 57 ya Taratibu Bora za
Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu katika Serikali za Mitaa za Mwaka 2016, kwa pamoja,
zinafafanua uwezo wa Tume katika kuandaa, kutangaza, na kufafanua kuhusu Maadili ya
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu.

Usimamizi wa Utumishi wa Walimu Tanzania umepitia hatua mbalimbali za mabadiliko.
Kabla ya uhuru, walimu walikuwa chini ya usimamizi wa waajiri tofauti ambao walikuwa
na masharti ya ajira yasiyofanana na baadhi hayakuzingatia haki za walimu. Wakati huo
waajiri wa walimu walikuwa Serikali, taasisi za dini, na watu binafsi.

Mara baada ya uhuru, Serikali ya Tanzania ilipitia vipindi mbalimbali vya Usimamizi wa
Utumishi wa Walimu. Mwaka 1962, Serikali iliamua kuunganisha Utumishi wa Walimu wa
Serikali na wa Sekta Binafsi chini ya Sheria ya Huduma kwa Walimu Na. 6 ya Mwaka 1962
(Unified Teaching Service Act, 1962). Kupitia Sheria hiyo, kiliundwa chombo kilichoitwa
Unified Teaching Service (UTS) kilichoshughulikia Utumishi wa Walimu wote wa Serikali na
waajiri wengine katika masuala yaliyohusu ajira, kuthibitishwa kazini, kupandishwa cheo,
na maadili na nidhamu. Mwalimu aliyeajiriwa na mwajiri mwingine nje ya Serikali, alijaza
mkataba wa ajira na mwajiri wake na kuuwasilisha UTS kwa ajili ya kusajiliwa na kupewa
namba ya usajili (UTS Number). Mapendekezo ya kuthibitishwa kazini na kupandishwa
cheo pia yaliwasilishwa UTS, ambapo waajiri wote, kwa mujibu wa Sheria walilazimika
kutekeleza uamuzi uliotolewa na UTS. Nguzo za Maadili ya Kazi ya Ualimu ziliandaliwa na
kufundishwa kwenye vyuo vya ualimu. Aidha, kila mwalimu alipaswa kuzingatia nguzo
hizo bila kujali aina ya waajiri wake. Mwalimu yeyote aliyevunja Maadili ya Kazi ya Ualimu
au kuwa na utovu wowote wa nidhamu aliadhibiwa kwa mujibu wa sheria hiyo.

Kutokana na changamoto zilizoikabili Wizara ya Elimu wakati wa utekelezaji wa sheria
hiyo, Hayati Mwalimu Julius K. Nyerere, Rais wa kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, aliunda tume ya kuchunguza masuala ya elimu Nchini. Kupitia Ripoti ya Tume
ya Rais ya Elimu chini ya Mhe. Jackson Makweta (1980 - 82), changamoto mojawapo
iliyobainishwa ni kuwa, kadri walimu walivyoongezeka kwa idadi, huduma iliyotolewa
kwao haikuweza kukidhi mahitaji yao. Kutokana na hali hiyo, ilitungwa Sheria ya Tume ya
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Utumishi wa Walimu (Teachers’ Service Commission Act) Na.1 ya Mwaka 1989. Sheria
hiyo ilianzisha Tume ya Utumishi wa Walimu kama Idara Inayojitegemea (Independent
Department) chini ya Wizara ya Elimu na Utamaduni, ambapo kazi zote zilizofanywa na
UTS zilihamishiwa Tume ya Utumishi wa Walimu.

Kufuatia maboresho ya usimamizi wa Utumishi wa Umma yaliyofanyika kupitia Sera ya
Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 1999, Utumishi wa Umma
uliunganishwa. Maboresho hayo yalisababisha kutungwa kwa Sheria ya Utumishi wa
Umma Na. 8 ya Mwaka 2002 na kufuta iliyokuwa Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu
Na. 1T ya Mwaka 1989. Chini ya Sheria ya Utumishi wa Umma, Na. 8 ya Mwaka 2002,
iliyokuwa Tume ya Utumishi wa Walimu ilibadilishwa na kuwa Idara ya Utumishi wa
Walimu, na, hivyo, kuwa moja ya Idara katika Tume ya Utumishi wa Umma.

Idara ya Utumishi wa Walimu (TSD) ilishughulikia majukumu yote yaliyokuwa
yakitekelezwa na Tume ya Utumishi wa Walimu kwa walimu walioajiriwa katika Shule za
Serikali, wakufunzi wa vyuo vya ualimu, walimu wa vyuo vya maendeleo ya wananchi,
wakaguzi wa shule na walimu waliokuwa ofisi za elimu, wizara, na taasisi. Hata hivyo,
Mwaka 2007, Sheria ya Utumishi wa Umma nayo ilifanyiwa marekebisho makubwa
kupitia Sheria ya Marekebisho ya Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 18 ya Mwaka 2007.
Mojawapo ya mabadiliko kupitia marekebisho hayo, chini ya Kifungu cha 10 (1) (c)
yalikuwa kuibadilisha Tume ya Utumishi wa Umma kutoka tume tendaji na kuwa rekebu.

Pamoja na marekebisho hayo, Idara ya Utumishi wa Walimu iliendelea kuwa tendaji,
chini ya chombo cha urekebu. Hii ilikuwa moja ya changamoto katika utekelezaji
wa majukumu ya Idara ya Utumishi wa Walimu. Serikali iliona Utumishi wa Walimu
upewe umuhimu wa kipekee kutokana na wingi wa walimu, upekee wa majukumu na
changamoto zingine zilizokwishajitokeza. Hivyo, Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu
Na. 25 ya Mwaka 2015 ilitungwa na kuanzisha Tume ya Utumishi wa Walimu (Teachers’
Service Commission - TSC) kwa ajili ya kukabiliana na changamoto zilizoainishwa.
Tume ilianzishwa ili kutekeleza majukumu yaliyohusu Walimu wa Shule za Msingi na
Sekondari walioajiriwa katika Utumishi wa Umma Tanzania Bara. Katika utekelezaji,
miongoni mwa majukumu iliyopewa yalikuwa kutoa ufafanuzi wa Kanuni za Maadili ya
Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu.



SEHEMU UFAFANUZI WA KANUNI ZA
MAADILI NA UTENDAJI KAZI
YA PILI KATIKA UTUMISHI WA WALIMU

Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Walimu zinafafanuliwa kuwa ni
misingi na taratibu zilizokubalika katika taaluma ya ualimu kama mwongozo wa namna
walimu watakavyotekeleza kazi zao na uhusiano wao kazini. Ufafanuzi wa kanuni hizo
umejikita katika maeneo yafuatayo:

2.1. Mwenendo na Tabia Njema

Mwenendo na tabia njema huambatana na viashiria kama vile usawa, uaminifu, uadilifu
na heshima. Mwalimu anapaswa kuishi kwa kadri ya Kanuni na miongozo ya Maadili ya
Utendaji Kazi ya Ualimu na ya Utumishi wa Umma na miongozo mingine. Maadili, tabia
njema na miiko ya Ualimu ni pamoja na:

i. Kuzingatia sheria, kanuni, taratibu, na miongozo inayosimamia Utumishi wa Walimu
na Umma;

ii. Kutimiza majukumu yake kwa ufanisi, uzalendo, uadilifu, na kutenda haki kwa
kuzingatia sheria na kanuni;

iii. Kuepuka kuwa na mgongano wa maslahi kwa cheo/nafasi aliyo nayo wakati wa
utekelezaji wa majukumu yake ya kiofisi;

iv. Kutojihusisha katika shughuli au jambo lolote ambalo linaweza kutia mashaka
uadilifu wake;

v. Kutokushawishi, kuomba wala kupokea rushwa;

vi. Kutotuma mwanafunzi au wanafunzi kwenye makazi ya mwalimu bila ruhusa ya
mkuu wa shule;

vii. Kutopendelea baadhiya wanafunzi na kuwa na mazoea yanayokiuka maadili.

viii. Kutokuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanafunzi;
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ix. Kuhakikisha kuwa mahala pa kazi hakuna viashiria vyovyote vya uwapo wa picha
za kingono na kuhakikisha kuwa hafanyi mojawapo ya mambo yafuatayo:
(a) Kusambaza picha zenye viashiria vya ngono kwa watumishi wenzake,
wanafunzi, na wanajamii;
(b) Kuweka wanafunzi wake katika mazingira yenye viashiria vya ngono, ikiwvamo
midoli au kuwasaidia wanafunzi kuvipata vitu vya aina hiyo;
() Kuuza, kukodi, kukodisha, kusambaza, au kuonesha kwa namna yoyote ile
bidhaa zenye maudhui ya ngono;
(d) Kutengeneza, kuzalisha au kumiliki bidhaa zozote zile kama vile vitabu, vitini,
picha, michoro, sanaa, au vitu vinavyofanana na vyenye viashiria vya ngono;
X. Kutotumia na kutojihusisha na dawa za kulevya pamoja na kutofanya yafuatayo:
(a) Kusambaza dawa haramu za kulevya, sigara au vileo kwa wanafunzi;
(b) Kuweka wanafunzi katika mazingira hatarishi ya dawa haramu za kulevya,
sigara, na vileo;
(c) Kuwasaidia wanafunzi kupata dawa haramu za kulevya, sigara, na vileo;
(d) Kuwa na dawa haramu za kulevya, sigara, na vileo kazini;

TSC

YULE TICHA
AMEAPA KUWA
LAZIMA AHAKIKISHE
TUNAACHA KUTUMIA
UNGA NA GANJA

MNOKO SANA
ANATUFUATILIA

LAKINI
ANAFANYA
HIVYO KWA
FAIDA
YETU...

KUNICHONGEA
KWA MAZA




S ——" .

xi. Kutokopa kupita kiasi kinyume cha taratibu zilizopo kisheria na kuidhalilisha
taaluma ya Ualimu; na

xii. Kutokopesha au kuwa dalali wa mikopo isiyo halali na kutoshiriki biashara ya upatu
kinyume cha sheria, kanuni, taratibu na miongozo.

.
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2.2, Wajibu wa Mwalimu

Utoaji wa elimu kwa watoto nchiniTanzania umekabidhiwa, kwa kiasi kikubwa, mikononi
mwa mwalimu. Ili kutekeleza jukumu hili ipasavyo, mwalimu anapaswa kuwajibika kwa
Mwanafunzi, kwa Taaluma yake, Watumishi Wenzake, Mkuu wa Shule, Mwajiri, Wazazi/
Walezi, Jamii, na Taifa.
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2.2.1. Wajibu kwa Mwanafunzi

Mwalimu amekabidhiwa jukumu la kumlea mwanafunzi (wakiwamo wenye mahitaji
maalumu) kimwili, kiakili, kiroho, kijamii, na kisaikolojia kama ifuatavyo:

"

N

TSC

NINA
KAZI YA
KUWAJENGEA
NIDHAMU KABLA
YA KUWAPA
ELIMU




2.2.1.1. Kimwili

Mwalimu atahakikisha kuwa mwanafunzi yupo katika hali nzuri kiafya kwa kukagua usafi
wa mwili, mavazi, na mazingira (kusiwepo uchafu utakaohatarisha afya au mazingira
hatarishi, kwa mfano mashimo, misumari inayozagaa au vipande vya mabati, na vioo).
Mwalimu atahakikisha kuwa mazingira ya shule ni salama kwa mwanafunzi (hawaingii
wahalifu au watu wenye nia mbaya ya kumdhuru mwanafunzi).

Mwalimu atachukua hatua zinazofaa kuhakikisha mwanafunzi analindwa dhidi ya aina
zote za ukatili kama vile ubaguzi, unyanyasaji, uchapaji viboko usiozingatia taratibu na
kuathiriwa na kazi hatarishi, kutelekezwa na mila na tamaduni zenye madhara. Kitendo
chochote cha adhabu ambacho kitasababisha madhara ya kimwili kwa mwanafunzi
kama vile kumsukuma, kumvuta, kupigwa ngumi, au kofi haviruhusiwi.
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2.2.1.2. Kiakili

Mwalimu atamwezesha mwanafunzi kujenga umahiri unaohitajika kulingana na
miongozo ya Serikali inayotolewa mara kwa mara. Mwalimu atahakikisha kuwa
mwanafunzi anajifunza na kujenga umahiri uliokusudiwa. Pia, atampatia mwanafunzi
nyenzo za kujifunzia au masomo ya ziada kwa kuzingatia mahitaji yake.

TSC

GEOGRAPHY
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2.2.1.3. Kiroho

\
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Mwalimu amsaidie mwanafunzi kutambua mambo mazuri au mabaya, yanayofaa na

yasiyofaa katika jamii ili, hatimaye, mwanafunzi ayafahamu na aweze kuheshimu watu
wa rika zote.

Mwalimu anapaswa kufanya jitihada ya kuwafundisha wanafunzi jinsi ya kuomba
msamaha wanapokosea na wajue jinsi ya kushukuru wanapopewa kitu au kusaidiwa,
kuwa na huruma, na kutoa msaada kwa wengine. Zaidi ya hayo, mwalimu anapaswa
kumsaidia mwanafunzi kustawisha maadili mema ya kiroho kwa kutiwa moyo
kuhudhuria vipindi vya dini na mahali pa ibada kulingana na imani yake.
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2.2.1.4. Kijamii

Mwalimu anapaswa kumwelekeza mwanafunzi kuwa mvumilivu na kushiriki kazi kwa
pamoja na wanafunzi wenzake, familia, na jamii. Mwanafunzi anapaswa kuhimizwa
kujiunga katika vyama/vilabu vya kitaaluma/michezo vilivyopo shuleni.

2.2.1.5. Kisaikolojia

i. Mwalimu amjengee mwanafunzi uwezo wa kutoa taarifa kwenye mamlaka
kuhusu unyanyasaji wa kisaikolojia anaofanyiwa na mwalimu au mtu yeyote;

ii. Mwalimu anapaswa kumwelimisha mwanafunzi, kutojihusisha na mahusiano ya
kimapenzi na ndoa za utotoni na kuhakikisha anaendelea na masomo;

iii. Mwalimu atasimamia mwanafunzi asifanye unyanyasaji wa kisaikolojia kwa
wanafunzi wengine;

iv. Mwalimu aepuke matamshi ambayo yatamdhalilisha, kumuumiza au kumjengea
hofu mwanafunzi pamoja na kuepuka utoaji wa adhabu za kikatili; na

V. Mwalimu hapaswi kuwatisha, kuwatukana, kuwadhihaki, kuwanyanyasa,
kuwapuuza au kuwabagua wanafunzi kwa misingi ya hadhi, dini, imani, rangi,
jinsi, ulemavu, au umri.
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2.2.2. Wajibu kwa Taaluma Yake
Katika taaluma yake ya ualimu, mwalimu anapaswa kuzingatia yafuatayo:

i. Kuwapo kazini na kutekeleza majukumu ya mwajiri kwa kukamilisha kazi kwa
kuzingatia muda uliopangwa;

ii. Kufanya maandalizi ya masomo mapema na kuzingatia taratibu za ujifunzaji na
ufundishaji;

iii. Kutumia utaalamu wake kuwafundisha wanafunzi kwa nadharia na vitendo;

iv. Kuwa na bidii, uangalifu, na makini kwenye kazi yake ili kufikia viwango vya juu
katika utoaji wa huduma;

V. Kusahihisha kazi za wanafunzi kwa uadilifu, uaminifu, na kufanya tathmini ya
ujifunzaji na ufundishaji;
Vi. Kuhakikisha kuwa mitihani ya shule na ya kitaifa inafanywa kwa haki na bila

udanganyifu kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo inayotolewa
na Baraza la Mitihani la Tanzania;

vii.  Kutekeleza majukumu yake ya Ualimu kwa ushirikiano na usaidizi wa walimu
wenzake;

viii.  Kujiendeleza kitaaluma na kitaalamu;

iX. Kukuza maendeleo ya taaluma ya Ualimu;

X. Kuimarisha viwango vya ujifunzaji na ufundishaji pamoja na taaluma ya Ualimu;

Xi. Kutambua kuwa ana wajibu wa kuelimisha walimu waliopo kazini na waajiriwa
wapya kuhusu kazi ya ualimu;

xii.  Kuhakikisha kuwa mwenendo wake binafsi na kwa jamii unalinda hadhi na
uadilifu wa Utumishi wa Walimu;

xiii.  Kuwa na tabia ya utu ambayo itakuza hadhi ya ualimu;

xiv.  Kuwa nadhifu na kuvaa mavazi yanayolinda heshima, hadhi, na mwonekano wa
mwalimu kwa mujibu wa Waraka wa Mavazi katika Utumishi wa Umma;

xv.  Kutunza taarifa zinazofaa ili kuimarisha utendaji bora wa kazi yake;

xvi.  Kutunza kumbukumbu zake za kiutumishi;

xvii. Kutoandika wala kutoa maneno ya kushusha ari au maoni ya dharau wakati
anaposahihisha kazi/majaribio/mazoezi ya wanafunzi;

xviii. Kujiepusha na ukiukwaji wowote wa sheria na kanuni zinazohusiana na Utumishi
wa Walimu;

xix.  Kutojihusisha katika kazi ambazo zitatafsiriwa kuwa ni matumizi mabaya ya ofisi;
na

xx.  Kuepuka kubeba na/au kutunza silaha hatarishi katika eneo la shule.
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2.2.3. Wajibu kwa Watumishi Wenzake

Mwalimu hutumia muda mwingi na watumishi wenzake katika kutekeleza majukumu
yake shuleni; hivyo, ana wajibu ufuatao kwa wenzake:

i Kuheshimu watumishi wenzake;

ii. Kuishi na wenzake kwa kutambua kuwa ni wanataaluma wenzake;

iii. Kuheshimu kazi na majukumu ya viongozi wenye mamlaka juu yake;

iv. Kuwa nadhifu kwa mwonekano na kuvaa mavazi yanayokubalika kwa mujibu wa
sheria, kanuni, na taratibu za utumishi wa umma;

V. Kutokuwa mchafu wa mwili na mavazi kiasi cha kuharibu haiba yake na kukera
walimu wenzake na wale anaowahudumia;

Vi. Kutowakandamiza wenzake, kuwakera, kuonesha ukali, chuki, na udhalilishaji
unaolenga kuwavunja moyo na heshima walimu wenzake au mtu mwingine;

vii.  Kutowanyanyasa kimapenzi watumishi wenzake;

AJIRAMPYA

MKUU WA SHULE
Tote

viii.  Kuepuka usumbufu wa kuomba au kulazimisha mapenzi jambo ambalo anajua
halitakiwi;

ix. Kutomgusa au kumkumbatia mtumishi mwenzake kwa njia ambayo inaashiria
hisia za kimapenzi; na

X. Kuepuka tabia yoyote mbaya kama vile matusi, kudunisha, na kuwatisha
watumishi wenzake.
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2.2.4. Wajibu kwa Mkuu wa Shule

Mwalimu anapaswa kutambua kuwa, Mkuu wa Shule amepewa mamlaka ya kusimamia
nidhamu ya walimu pia ndiye msimamizi wa karibu wa walimu wote kwenye shule.
Hivyo, mwalimu ana wajibu wa:

i Kumtii na kumheshimu;

ii. Kupokea na kutekeleza maelekezo halali atakayopewa;

iii. Kuwajibika kwa Mkuu wa Shule ambaye ni msimamizi wake wa kazi na mamlaka
yake ya nidhamu kwa makosa mepesi;

iv. Kumshauri mkuu wa shule ipasavyo kuhusiana na ustawi wa shule;

V. Kutoondoka katika eneo lake la kazi kabla ya muda wa kazi kuisha;
Vi. Kutoondoka kituo cha kazi bila ruhusa au sababu za msingi; na
vii.  Kutoondoka kazini kwa sababu za ugonjwa kwa muda unaozidi saa 48 bila taarifa

na cheti kutoka kwa daktari wa Serikali au anayetambuliwa na Serikali.

2.2.5. Wajibu kwa Mwayjiri

Mwalimu ana wajibu wa kumtumikia mwaijiri wake kwa uaminifu na kwa mujibu wa
masharti ya ajira yake. Hivyo, anapaswa kufanya yafuatayo: -

i. Kuingia mkataba wa kazi na mwajiri na kuhakikisha anazingatia masharti ya kazi
yake;

ii. Kuzingatia sheria, kanuni, miongozo na maelekezo ya Serikali;

iii. Kufanya kazi kwa bidii kwa kuzingatia masharti ya utumishi wake;

iv. Kujenga mazingira na mahusiano mazuri na mwajiri wake;

V. Kuwasiliana na mamlaka husika pale anapoona kuna jambo linafanyika kinyume
cha sheria, kanuni na taratibu za Utumishi wa Walimu na wa Umma;

Vi. Kurejesha mali za mwajiri zilizo katika umiliki wake wakati wa kustaafu, kuhama,
kuacha, au kufukuzwa kazi;

vii.  Kutofanya uzembe wowote unaosababisha hasara au uharibifu kinyume cha
taratibu za kiutumishi;

viii.  Kutojihusisha katika tendo/jambo lolote linalomletea mwajiri sifa mbaya;

ix. Kutotumia jina la mwajiri kwa manufaa yake binafsi;

X. Kutotumia mali za mwajiri bila ruhusa ya mwajiri au msimamizi wake wa ofisi;

Xi. Kutoharibu mali ya mwajiri wake kwa makusudi;

xii.  Kutotumia mali, fedha au rasilimali ziingine za mwajiri kufanya shughuli zilizo nje
ya kazi ya mwajiri;

xiii.  Kutochangisha fedha, ada au michango mingine bila ruhusa ya mamlaka husika;

xiv.  Kutojihusisha na shughuli yoyote ya kiuchumi mahala pa kazi kinyume cha
sheria, kanuni, na Taratibu.
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2.2.,6. Wajibu kwa Mzazi/Mlezi

Mwalimu anapaswa kutambua kuwa mzazi/mlezi ni mdau muhimu katika Elimu kwa
hiyo ana wajibu wa:

i Kuheshimu jukumu la mzazi/mlezi katika elimu ya mwanafunzi;

ii. Kushirikiana na wazazi/walezi bila kujali tofauti zao kielimu, kisiasa, kiuchumi na
nyinginezo;

jii. Kukuza na kudumisha mahusiano mazuri na mzazi/mlezi;

iv. Kumpatia mzazi/mlezi taarifa za maendeleo ya mwanafunzi kwa wakati na
kumhamasisha kujihusisha kwenye elimu na ustawi wake;

V. Kuwaelimisha wazazi/walezi kutojihusisha na ndoa za utotoni na kuhakikisha
kuwa watoto wanaendelea na masomo;

Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC)

KIJANA

WENU HAKUWA

NYIE WALIMU ANAHUDHURIA
BURE KABISA" VIPINDI

KIJANA

AME EL'

il UL POWAITA
| T

i HAMKUWAH!

KUFIKA HATA
SIKU MOJA
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Vi. Kutofanya mawasiliano na mzazi/mlezi bila kuzingatia sheria, kanuni na
miongozo iliyopo;

vii.  Kujiepusha kutoa au kupokea rushwa ya aina yoyote kutoka kwa mzazi/mlezi; na

viii.  Kujiepusha kushirikiana na mzazi/mlezi katika vitendo vya kufanya udanganyifu

kwenye upimaji na mitihani.

2.2.7. Wajibu kwa Jamii
Mwalimu ni sehemu ya jamii, hivyo, ana wajibu wa:

i Kuielewa jamii anamoishi;

ii. Kutumikia jamii kwa kuheshimu tofauti za kitamaduni, kikabila na kidini;

iii.  Kutekeleza majukumu yake ya kiofisi kwa namna ambayo itahamasisha jamii iwe
na imani katika ofisi yake;

iv. Kuwa na taswira nzuri kwa jamii anapoishi kwa kushiriki katika shughuli za
maendeleo ya jamii, kuonesha tabia njema, na kuwa mfano wa kuigwa kwa
maendeleo ya jamii;

V. Kuwa mfano mzuri kwa umma kwa kutii mamlaka zilizowekwa kisheria na kutii
sheria;

Vi. Kuhudhuria mikusanyiko ya kijamii, kuchangia mawazo, na kuheshimu moaoni
ya wengine;

vii.  Kuwa mwaminifu na kutoa taarifa sahihi kwa umma;

viii.  Kuchukua hatua zote zinazostahili kuhakikisha kuwa mali ya umma iliyo chini ya

ulinzi, milki au udhibiti wake inatunzwa na iko katika hali nzuri;
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ix. Kutotumia mali, fedha au rasilimali za umma kwa maslahi binafsi; na
X. Kutofuja fedha za umma.

2.2.8. Wajibu kwa Taifa

Mwalimu lazima aelewe kikamilifu na awe tayari kutimiza wajibu wake kwa Taifa. Hivyo,
ana wajibu wa:

i Kuipenda Nchi kwa moyo wake wote;

ii. Kuwa na uelewa wa sheria za Nchi na kuzitii;
jii. Kuzielewa na kuzienzi alama na tunu za Taifa;
iv. Kuwa mzalendo na raia mwema;

V. Kutii na kuheshimu Serikali iliyopo madarakani;
Vi. Kutotenda uhalifu; na
vii.  Kutotumia mahala pa kazi na nafasi yake kueneza itikadi yake ya kisiasa, kidini au

mrengo mwingine wowote.

2.3. Ushiriki wa Mwalimu katika Siasa
Katika ushiriki wa masuala ya kisiasa, Mwalimu anapaswa kuzingatia yafuatayo:

i. Anayo haki ya kuwa mwanachama wa chama chochote cha siasa na atakuwa na
haki ya kutoa maoni ya kisiasa na kushiriki kupiga/kupigiwa kura katika uchaguzi;

ii. Anapogombea nafasi yoyote ya uongozi wa kikatiba katika uchaguzi kupitia
chama chochote cha siasa, atatakiwa kuomba kibali cha likizo bila malipo kwa
mamlaka husika kupitia kwa mwajiri wake;

iii. Hapaswi kuegemea na kupendelea upande wowote anapotoa huduma kwa
umma kutokana na msimamo wake wa kisiasa na atazingatia masharti yafuatayo:

(a) Hatashiriki shughuli za kisiasa ambazo zinaweza kuathiri au kuonekana kuathiri
uaminifu wake kwa shughuli za Serikali; na

(b)  Hatatoa taarifa au nyaraka anazozipata kupitia nafasi yake kwa ajili ya matumizi
ya chama chake.

iv. Hapaswi kufanya shughuli yoyote ambayo itamsababishia kujiingiza katika
mgogoro wa kisiasa au kumpa maslahi binafsi katika nafasi yake ya utumishi wa
Ualimu wakati wa utekelezaji wa majukumu yake;

V. Hapaswi kuwatumia viongozi wa kisiasa kuingilia masuala ya kiutumishi bila
kuzingatia taratibu;



SEHEMU YA . UKIUKWAJI WA KANUNI ZA
MAADILI NA UTENDAJI KAZI

TATU KATIKA UTUMISHI WA WALIMU

3.1 Utangulizi

Ukiukwaji au kutozingatiwa kwa kanuni yoyote au sehemu ya Kanuni za Maadili na
Utendaji Kazi wa Utumishi wa Walimu, pamoja na masharti yaliyoainishwa kwenye
ufafanuzi huu wa Kanuni utachukuliwa kuwa kosa zito la kinidhamu au kijinai kulingana
na aina ya ukiukwaji. Itakapobainika kuwapo kwa ukiukwaji wa Kanuni za Maadli na
Utendaji kazi katika Utumishi wa Walimu au masharti ya ufafanuzi wa maadili hayo kama
yalivyo kwenye ufafanuzi wa kanuni hizi, mamlaka ya nidhamu au mamlaka husika
itapaswa kuchukua hatua mara moja kwa kuzingatia Sheria na Kanuni za Utumishi wa
Walimu, Sheria na Kanuniza Utumishi wa Umma au sheria nyinginezo kamailivyoainishwa
chiniya Ayaya 9(1) ya Jedwali la Tatu la Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka
2016.
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3.2 Hatua za kinidhamu kwa Makosa ya Kimaadili na Yanayohusiana na Jinai

Katika kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya ukiukwaji wa Kanuni za Maadili na Utendaji
Kazi au ufafanuzi wa kijitabu hiki, mamlaka ya nidhamu inapaswa kuzingatia Masharti
ya Kanuni za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu katika Utumishi wa Walimu kama
ilivyoelezwa chini ya Kanuni ya 2 na ya 11(1) (n) (i) za Kanuni za Tume ya Utumishi wa
Walimu za Mwaka 2016. Katika kufanya hivyo, mamlaka ya nidhamu itapaswa kuzingatia
utaratibu wa kushughulikia mashauri ya nidhamu katika Utumishi wa Walimu kama
ilivyoainishwa katika Sehemu ya Il ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka
2016. Aidha, katika kuamua adhabu itakayotolewa pale tuhuma zinapothibitika chini ya
taratibu za kiutumishi, mamlaka husika ya nidhamu, pamoja na kutoa adhabu zilizotajwa
kwenye kanuni husika, inaweza kutoa adhabu kwa kuzingatia aina za makosa na adhabu
kama zilivyofafanuliwa kwenye Jedwali lililoambatishwa.

Mamlaka ya nidhamu inaweza kuchukua hatua kwa makosa ya kimaadili yanayopaswa
kushughulikiwa chini ya Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Sheria ya Usalama
wa Taifa, Sheria ya Serikali Mtandao, Sheria ya Uhujumu Uchumi, Sheria ya Makosa ya
Mtandao na sheria nyinginezo au kuwasiliana na mamlaka zenye dhamana chini ya
Sheria hizo na hatua zitachukuliwa kwa kuzingatia maelekezo ya sheria hizo.

NIPE
JIBU UPESI
LASIVYO....

I
NINA MIAKA
18 NASOMA
KIDATO CHA
SITA KUNA
MWALIMU
ANANITAKA
KIMAPENZI
ANANITISHIA
KUNIFUKUZA
SHULE ENDAPO
NITAMKATAA!

NIFANYEJE?




SEHEMU
YA NNE

Mwalimu anapaswa kuzingatia ufafanuzi huu pamoja na nyaraka, miongozo mbalimbali
itolewayo mara kwa mara ili kujiepusha na ukiukaji wa sheria, kanuni, na taratibu za kazi
yake. Hali hiyo itasaidia taaluma ya Ualimu iendelee kuheshimika na kuweza kuandaa raia
wema na viongozi wenye weledi kwa kufahamu kuwa chimbuko la kada zote ni walimu.

HITIMISHO




JEDWALI LA MAKOSA YA
KIMAADILI NA ADHABU ZAKE

kutumia wanafunzi kufanya
kazi kwa watu wasio walimu

ya mshahara

MAMLAKA | AINAYA MAELEZO YA KOSA AINA YA ADHABU KANUNI
MAKOSA INAYOTOA
ADHABU
1.Walimu | 1. Utoro Kuanzia siku 1-5 + Onyo 12(3)
Wakuu/ usiozidi siku 5 « Karipio
Wakuu wa « Kuzuia nyongeza
Shule ya mshahara
2. Kuchelewa Kufika kazini baada ya ratiba | < Onyo 12(3)
kazini ya masomo kuanza - Karipio
+ Kuzuia nyongeza
ya mshahara
3. Kuondoka Kutosaini daftari la kutoka nje | < Onyo 12(3)
kituoni wakati | ya kituo cha kazi « Karipio
wa saa za kazi + Kuzuia nyongeza
bila ruhusa ya mshahara
4. Kutokujali Kutoandaa: +Onyo 12(3)
kazi « Maazimio ya kazi - Karipio
» Maandalio ya masomo « Kuzuia nyongeza
« Zana za kufundishia ya mshahara
« Kutojaza shajara
« Kutosaini daftari la
mahudhurio kazini
5.Uzembe - Kutoandaa/ kutosahihisha « Onyo 12(3)
kazini mitihani/ kazi za wanafunzi « Karipio
au kushindwa kutoa matokeo | « Kuzuia nyongeza
kwa wakati ya mshahara
« Kutotekeleza/ kutokamilisha
kazi kwa wakati/kwa makini
« Kutokusimamia majukumu
mengine atakayopangiwa na
mkuu wake wa kazi
6. Uzembe Uharibifu wa mali/ vifaa vya +Onyo 12(3)
unaosababisha | shule/ vya mwajiri/walimu « Karipio
upotevu wa wenzake/ wanafunzi na jamii. | « Kuzuia nyongeza
mali za umma ya mshahara
- Kufidia hasara au
sehemu ya hasara
iliyosababishwa na
makosa au uzembe
7. Kutumia Kutumia wanafunzi kufanya | < Onyo 12(3)
madaraka kazi binafsi/shambani/ « Karipio
vibaya nyumbani kwa walimu / + Kuzuia nyongeza




JEDWALI LA MAKOSA YA
KIMAADILI NA ADHABU ZAKE

MAMLAKA

AINAYA
MAKOSA

MAELEZO YA KOSA

AINA YA ADHABU

KANUNI
INAYOTOA
ADHABU

Angalizo: Kutenda kosa jepesi lilelile kwa mara ya nne, kutashughulikiwa kwa mwe
makosa mazito.

nendo wa

2. Kamati
yaTSC-
Wilaya

1. Kutenda - Wizi « Kufukuzwa kazi 12(2)
au kuacha « Ubadhirifu + Kushushwa cheo
kutenda jambo | « Kutokutoa taarifa kuhusu na Mshahara
kinyume cha uharibifu wowote wa maliya | « Kukatwa asilimia
dhamiri au Umma ulio na taarifa nao kumi na tanoya
Tabia njema ya mshahara kwa
Utumishi wa miaka mitatu
Umma
2. Kutenda «Ugomvi « Kufukuzwa kazi 12(2)
au kuacha - Kupigana « Kushushwa cheo
kutenda jambo | « Uchonganishi na mshahara
linalosababi- « Ufuska « Kukatwa asilimia
sha Utumishi | « Ukuwadi kwa wanafunzi kumi na tano ya
wa Walimu « Ubakaji mshahara kwa
usiheshimike | - Ulawiti miaka mitatu
« Uchafu wa mwili na nguo
« Kuwa na madeni mengi
- Utapeli
« Wizi wa kuaminiwa
3. Ukaidi/ Kutotii maagizo halali « Kufukuzwa kazi 12(2)
dharau (insub- | yanayotolewa na viongozi « Kushushwa cheo
ordination) na mshahara
« Kukatwa asilimia
kumi na tano ya
mshahara kwa
miaka mitatu
4. Utoro Kutokuwa kazini zaidi ya siku | « Kufukuzwa kazi 28(1)
tano mfululizo bila ruhusa au
sababu za msingi
5. Matumizi « Kubadili matumizi ya fedha | - Kufukuzwa kazi 12(2)
mabaya ya « Kutumia mali za shule « Kushushwa cheo
mamlaka kujinufaisha binafsi na mshahara
au rasilimali « Kukatwa asilimia
iliyotolewa kumi na tanoya
kwa ajili ya mshahara kwa
matumizi ya miaka mitatu
shule




JEDWALI LA MAKOSA YA

KIMAADILI NA ADHABU ZAKE
JEDWALI LA MAKOSA YA
KIMAADILI NA ADHABU ZAKE

« Kubadili matumizi ya fedha
bila ya idhini

miaka mitatu

MAMLAKA | AINAYA MAELEZO YA KOSA AINA YA ADHABU | KANUNI
MAKOSA INAYOTOA
ADHABU
2. Kamati 6. Matumizi « Kujihusisha na shughuli « Kufukuzwa kazi 12(2)
yaTSC- mabaya ya zozote (nje ya kazi za ofisi) « Kushushwa cheo
Wilaya madaraka kwa kutumia cheo cha na mshahara
mhusika kwenye utumishi wa | « Kukatwa asilimia
walimu. kumi na tano ya
mshahara kwa
miaka mitatu
7.Kukataa - Kutoripoti katika kituo « Kufukuzwa kazi 12(2)
uhamisho kipya cha kazi kwa muda « Kushushwa cheo
uliopangwa na mshahara
« Kuripoti na kuondoka bila - Kukatwa asilimia
ya kurudi kumi na tanoya
+ Kung'ang'ania kwenye kituo | mshahara kwa
cha awali miaka mitatu
8. Kushindwa Kutosimamia: « Kufukuzwa kazi 12(2)
kutekeleza +Taaluma « Kushushwa cheo
majukumu « Zamu na mshahara
aliyopewana | «Nidhamu « Kukatwa asilimia
kiongozi + Michezo kumi na tano ya
« Usafi wa wanafunzi na mshahara kwa
mazingira ya Shule miaka mitatu
9. Kuvujisha - Kufungua bahasha za « Kufukuzwa kazi 12(2)
taarifa za siri maswali ya mitihani na « Kushushwa cheo
kinyume cha kuwaonesha watahiniwa na mshahara
Sheriaya « Kuwasaidia/kuwatayarishia | « Kukatwa asilimia
Usalama wa majibu watahiniwa au kumi na tanoya
Taifa kuwafanyia mtihani mshahara kwa
+ Kufungua bahasha za miaka mitatu
mitihani na kutoa mtihani
huo kwa watu wasiohusika
10. Kutenda - Kukaririsha wanafunzi bila - Kufukuzwa kazi 12(2)
au kuacha ya kibali « Kushushwa cheo
kutenda jambo | « Kutoa uhamisho wa bandia | na mshahara
kinyume na « Kukataa kumpokea « Kukatwa asilimia
maslahiya mwanafunzi mwenye kumi na tano ya
Umma uhamisho halali mshahara kwa




JEDWALI LA MAKOSA YA
KIMAADILI NA ADHABU ZAKE

« Wizi wa aina yoyote ile
uliothibitika mahakamani

« Kupokea fedha kwa njia ya
udanganyifu

« Udanganyifu wa kughushi
wa aina yoyote ile

« Kutoa/kupokea rushwa

« Kutoa mimba

« Kumsaidia mtu kutoa
mimba

« kutupa mtoto

na mshahara

« Kukatwa asilimia
kumi na tano ya
mshahara kwa
miaka mitatu

MAMLAKA | AINA YA MAELEZO YA KOSA AINA YA ADHABU KANUNI
MAKOSA INAYOTOA
ADHABU
2. Kamati 11. Kushindwa | « Kunywa pombe saa za kazi « Kufukuzwa kazi 12(2)
yaTSC - kutekeleza « Kulewa wakati wa kazi « Kushushwa cheo
Wilaya majukumu « Kuuza au kutumia Madawa | na mshahara
ipasavyo ya kulevya « Kukatwa asilimia
kwa sababu « Kupika/kushikwa kwa kuuza | kumi na tano ya
za matumizi au kunywa gongo mshahara kwa
ya pombe miaka mitatu
au dawa za
kulevya
12.Uzembe « Kushindwa kutunza maliza | - Kufukuzwa kazi 12(2)
unaosababisha | shule « Kushushwa cheo
hasara kwa na mshahara
mwajiri « Kukatwa asilimia
kumi na tano ya
mshahara kwa
miaka mitatu
13. Uzembe Kusababisha hasara kwa - Kufukuzwa kazi 12(2)
mkubwa wa umma « Kushushwa cheo
kutotekeleza na mshahara
majukumu « Kukatwa asilimia
kumi na tanoya
mshahara kwa
miaka mitatu
14.Makosaya | - Uhaini « Kufukuzwa kazi 12(2)
Jinai « Ujangili + Kushushwa cheo




JEDWALI LA MAKOSA YA
KIMAADILI NA ADHABU ZAKE

ambazo ni :-

-Kufidia hasara au
sehemu ya hasara
iliyosababishwa na
makosa au uzembe

MAMLAKA | AINAYA MAELEZO YA KOSA AINAYA ADHABU | KANUNI
MAKOSA INAYOTOA
ADHABU
2.Kamati | 15.Haibaya «Muonekano usiofaa « Kufukuzwa kazi 12(2)
yaTSC- Ualimu « Kufuga ndevu kusikofaa « Kushushwa cheo
Wilaya « Kunyoa nywele na ndevu na mshahara
kwa mitindo isiyofaa « Kukatwa asilimia
« Kusuka Rasta kusikofaa kumi na tano ya
- Uvaaji wa nguo: mshahara kwa
+ Zinazobana miaka mitatu
« Fupi juu ya goti
(wanawake)
-Suruali fupi (pedo)
«Nguo zenye kuonesha
maumbile ya ndani
« Nguo zenye maandishi
- Fulana za aina yoyote
isipokuwa kwenye
siku maalumu au siku
zilizoinishwa kwa mujibu
wa Waraka wa Mavazi
« Kujipamba kulikokithiri
16. Kwenda Kukiuka: « Kufukuzwa kazi 12(2)
kinyume na » Maadili ya utendaji kazi « Kushushwa cheo
nguzo kuu katika Utumishi wa Walimu na mshahara
tano za maadili | yaliyoainishwa na Kanuniza | - Kukatwa asilimia
ya kazi ya Tume ya Utumishi wa Walimu | kumi na tano ya
Ualimu + Maadili ya Taaluma na mshahara kwa
Utendaji Kazi au Maadili miaka mitatu
ya Uongozi yaliyoainishwa
kwenye Sheria ya Utumishi
wa Umma
Angalizo: Kamati ya TSC Wilaya pia imeruhusiwa kutoa -Onyo 12(4)
adhabu zinazotolewa na wakuu wa shule na walimu wakuu | «Karipio




SEINSIOINIHD

Py
=

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977;

Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 298;

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, Sura ya 448;

Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za Mwaka 2016;

Kanuni za Utumishi wa Umma za Mwaka 2022;

Taratibu Bora za Uendeshaji wa Utumishi wa Umma za mwa 2007;

Kanuni za Maadili na Utendaji Kazi katika Utumishi wa Umma za mwaka 2005;
Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 2009;

Taratibu za uendeshaji Bora wa Masuala ya Nidhamu katika Utumishi wa
Umma za Mwaka 2007;

Sera ya Ajira na Menejimenti katika Utumishi wa Umma ya Mwaka 1999;
Sheria ya Elimu, Sura 353 na Kanuni zake za Mwaka 2002;

Sheria ya Usalama wa Taifa, Sura ya 47;

Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Sura ya 329;

Sheria ya Serikali Mtandao, Sura ya 273;

Sheria ya Kuzuia Uhujumu Uchumi na Uhalifu wa Kupangwa, Sura ya 200;
Sheria Makosa ya Kimtandao, Sura ya 443;

Sheria ya Udhibiti na Kupambana na Madawa ya Kulevya, Sura ya 95;
Taratibu za Uendeshaji za Utumishi wa Walimu katika Mamlaka za Serikali za
Mitaa za Mwaka2016; na

Waraka wa Utumishi wa Umma Na. 6 wa Mwaka 2020 kuhusu Mwongozo wa
Mavazi kwa Watumishi wa Umma.
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KIMEANDALIWA NA

Tume ya Utumishi wa Walimu,
S.L.P 353,

Mtaa wa Mtendeni,
DODOMA.




SIKUBALI! NILIKWAMBIA
LAZIMA AMENONA, SI
NITOROKE UNAMUONA?

KWELI
HAPA SASA
SAFI

NA LEO NGOJA KWANZA
MWALIMU NIUTUMBUE MSHAHARA,
DOMOSA NILE BATA WEEE! KWENDA
HAJAJA SHULE HADI JUMATATU

SHULE IJAYOOO!

SIKU YA

TATU SASA HUYU sI
TUNAKOSA MWALIMU NA MUDA

KIPINDI CHA HUU ALITAKIWA AWEPO
‘MATHE’

KUNA
KUFAULU

TUKAMRIPOTI
MAMLAKA
HUSIKA
HARAKA

Tume ya Utumishi wa Walimu, S. L.P. 353, Mtaa wa Mtendeni, Dodoma.




